Welcome, Guest. Please login or register.
Did you miss your activation email?

Username: Password:

Author Topic: ĐẶC ĐIỂM CƠ BẢN CỦA CHÓ BECGIE ĐỨC - GERMAN SHEPHERD DOG  (Read 117328 times)

be_dia

• Tột đỉnh đam mê
  • Xương bò 21
  • Kem_Bim_Xu

Vậy ngta chấm giải ko phải phụ thuộc vào các đặc điểm có đạt tiêu chuẩn ko àh anh  ???

KBX đã lớn lên trong tất cả tình thương của chị...có biết ko...!!!

gsdc2007

• Guest

tất nhiên là theo tiêu chuẩn rồi, nhưng không phải là chỉ một vài điểm như đuôi dài quét đất hay đầu to mõm vuông, trong tiêu chuẩn mà ambato đăng trên cũng không có mấy cái đó mà, còn tại sao người ta chú ý bước chạy, tại vì có cấu trúc đúng thì mới chạy đẹp được, nếu chỉ nhìn không thì bắt các bác chạy vòng quanh sân vận động ca chục vòng làm gì ;D, còn bác nào thích đuôi dài đầu to cũng đâu có sao, chỉ có điều đừng nghĩ đó là những tiêu chuẩn chính để đánh giá chó becgie thôi, bởi vậy mình mới nói chừng nào VN co GSD dog show do trọng tài SV chấm các bạn sẽ thấy thôi

miura

• Mê chó
  • Xương bò 5

Bác ơi bài này đâu phải Ambato đăng mà là của bác h5n1 đó chứ. Còn như bác nói thế thì em lại có một ý nghĩ thể này. Một con becgie như bác mô tả chưa chác đã gọi là đẹp. Có thể bước đi nó đẹp nhưng thần kinh chắc gì đã tốt. Còn về vẻ đẹp thì mỗi nới lại có một cách nhìn vẻ đẹp khác nhau, bác cứ mở mồm ra là "  khi nào.. vs này vs nọ thì các bạn sẽ thấy cứ như bác thông thạo lắm ý, nếu bác biết nhiều xin hãy viết hẳn ra một bài đề cũng học hỏi, đừng nói cái giọng kể cả đó em nghe khó ngửi lắm..... khi nào có người nào nói với bác kiểu đấy bác " sẽ thấy" bác nhá. Còn vấn đề đầu to em nghĩ một con becgie có một cái đầu to nhưng mà cân đối cũng là một cái đẹp, nó làm con chó trở nên hung dữ hơn, hoành tráng hơn. Con điểm của nó thế nào lại không quan trọng bằng việc dùng nó như thế nào. Bác cứ mở mồm là lại thi chấm điểm này nọ cứ như bác là người trực tiếp chấm điểm vậy. Mà quan điểm về cái đẹp mỗi lúc mỗi khác mà bác cứ tuôn ra như kiểu ở đây toàn gà còn bác là công vậy. Biết một mà nói mười như bác thì không nên bác ạ. Mà em thấy bác có vấn đề gì đó, đây là bài nêu ra những đặc điểm của một con becige thì bác cứ lôi những con giải này giải nọ ra làm gì???? Chuẩn mực chỉ là tương đối, cũng như cái đẹp cũng chỉ là tương đối. Khi chọn một con Becgie thứ nhất người ta chọn THẦN KINH tốt cái đã chứ đầu phai dáng đi thế này, tướng đi thế nọ trừ khi chọn chó để múa. ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D
« Last Edit: May 09, 2008, 04:56:40 PM by miura »
Em là ếch ngồi đáy giếng, em muốn lên miệng giếng để thấy bầu trời. Đừng ai bắt em nằm mãi đáy giếng kêu ộp ộp nha

ĐứcHN

• Thành viên
  • *
  • Xương bò 0
    • Email
Re: ĐẶC ĐIỂM CƠ BẢN CỦA CHÓ BECGIE ĐỨC - GERMAN SHEPHERD DOG
« Reply #33 on: November 14, 2008, 03:19:58 PM »

Chào các bạn thành viên của diễn đàn Vietdog và các fan GSD!
Mình là Đức, ở Hà Nội. Rất vui được làm quen với các bạn!
Mình đã đọc nhiều bài viết của bạn gsdc2007 (hay gsdc2003) ở cả diễn đàn này cũng như ở một diễn đàn khác và thấy rằng kiến thức của bạn rất sâu sắc về GSD. Bản thân mình tự nhận trình độ của mình chỉ xứng đáng ở tầm học trò của bạn. Vì vậy, nếu có ai phản biện xin đọc kỹ để hiểu đúng bản chất của vấn đề.
Với kinh nghiệm lượm lặt được, mình xin bổ sung thêm một số điều về cách đánh giá một chú GSD. Trong một cuộc thi GSD, người ta không chỉ đánh giá nó theo tiêu chí hình thức. Thật ra, có ba nhóm hạng mục để đánh giá con chó là (1) di truyền, thể hiện qua các test về X-quang khung xương chậu, khớp xương chân trước, DNA... (2) phẩm chất trí tuệ, thể hiện qua việc thực hiện các bài thi ở các cấp độ khác nhau và (3) hình thức của chú chó. Những chú chó GSD đoạt giải là sự thống nhất cao độ giữa hình thức và nội dung theo kiểu vừa tốt gỗ vừa tốt nước sơn.
Rất tiếc, hiện nay kiến thức về GSD ở Việt Nam còn rất yếu nên nhiều người cho đến tận bây giờ vẫn còn lầm tưởng những con chó to to, bự bự, đen đen, vàng vàng... là chó GSD và bàn luận theo cái nhìn về những con chó như vậy. 

chaomaochua

• Thành viên
  • *
  • Xương bò 0
« Reply #34 on: December 09, 2008, 11:02:12 AM »

Các sư huynh sư tỷ cho em hỏi đến khoảng 15/03/2009 đã có GSD con chưa ha?

longcanhngam

• Tột đỉnh đam mê
  • Xương bò 5
  • Tột đỉnh không đam mê
    • Email
« Reply #35 on: December 09, 2008, 11:55:31 AM »

Lâu lâu mới vô VD thấy các bác tranh luận sôi nổi quá !

Em tuy đang nuôi Rott nhưng khởi điểm của niềm đam mê về Chó lại là GSD các bác ạ !

Em cũng đã mơ ước một ngày nào đó kiếm đc kha khá xiền :D  thì rước một em GSD về chơi cho nó vui cửa vui nhà :D. Nhưng càng tìm hiểu và học hỏi về GSD em càng thấy nó không đơn giản như những gì dân mình vẫn nói, vẫn chơi với nhau từ trước đến giờ. Nếu các bác có dịp tiếp xúc với những con GSD chuẩn(thường là chó nhập), đc tiếp xúc trao đổi với các cao thủ thực sự am hiểu về GSD hay chí ít là tham khảo qua các tài liệu gốc nói về GSD thì các bác sẽ hiểu và không tranh luận kiểu như thế này nữa đâu ạ. Khi mà chúng ta tranh luận theo cái tôi và cảm nghĩ riêng chứ không phải là dựa trên cùng một nền tảng gốc đó là những tiêu chí cụ thể về GSD đang đc cả hế giới công nhận và tuân theo thì sẽ mãi mãi chẳng đi đến đâu, có khi còn mất đoàn kết đấy ạ. !
Khi không say cứ tưởng mình...... đã tỉnh :D :D :D

hungpham20008

• Thành viên
  • *
  • Xương bò 0
    • Email

Cho mình tham gia với nha , mình thấy ở đây nhiều chiên da quá .
Nhưng có một thực tế thế này hiện nay so sánh giữa các đánh giá của mấy anh em trên diễn đàn hình như đi xa quá đôi khi quá khó tính mà quên đi mục đích của mình khi nuôi GSD. Chó bây giờ đều do lai tạo mà có, vậy nói cho thuần chủng thì ờ giai đoạn nào và cho mục đích gì ? Mình có dịp vào trại chó nghiệp vụ của Bộ đội biên phòng hiếm có con nào kể cả chó nhập theo diện chính phủ với nhau cũng không đạt được các tiêu chuẩn mà mình bàn luận nhiều , nhưng về độ dũng mãnh mạnh mẻ, đánh hơi, tấn công ... thi không chê vào đấu được . Thế thì mình đã hài lòng với GSD của mình chưa ? hay ví von là tối ngủ mà cứ so sánh vợ mình với ai đó... mà quên đi hằng ngày bà ấy phải phục vụ cho cha con mình biết bao là thứ ??
Vài dòng cùng anh em vậy
« Last Edit: May 17, 2009, 11:55:27 PM by hungpham20008 »

thhchuong

• Tột đỉnh đam mê
  • Xương bò -4
    • Email

Cho mình tham gia với nha , mình thấy ở đây nhiều chiên da quá .
Nhưng có một thực tế thế này hiện nay so sánh giữa các đánh giá của mấy anh em trên diễn đàn hình như đi xa quá đôi khi quá khó tính mà quên đi mục đích của mình khi nuôi GSD. Chó bây giờ đều do lai tạo mà có, vậy nói cho thuần chủng thì ờ giai đoạn nào và cho mục đích gì ? Mình có dịp vào trại chó nghiệp vụ của Bộ đội biên phòng hiếm có con nào kể cả chó nhập theo diện chính phủ với nhau cũng không đạt được các tiêu chuẩn mà mình bàn luận nhiều , nhưng về độ dũng mãnh mạnh mẻ, đánh hơi, tấn công ... thi không chê vào đấu được . Thế thì mình đã hài lòng với GSD của mình chưa ? hay ví von là tối ngủ mà cứ so sánh vợ mình với ai đó... mà quên đi hằng ngày bà ấy phải phục vụ cho cha con mình biết bao là thứ ??
Vài dòng cùng anh em vậy
Có 2 điều mình muốn chia sẻ với bạn:
Thứ 1: Chó nghiệp vụ thì người ta ko quan trọng hình dáng bên ngoài mà chỉ chọn những con có thần kinh tốt, thông minh...
Thứ 2: Hiện nay ở VN mình đang có xu hướng chọn những con GSD chuẩn về mặt hình thức, tức là màu mãng, ben kheo, đuôi dài chấm đất...Tuy nhiên ở các cuộc thi trên thế giới thì không chú trong tới cái này, trừ những con có những lỗi ko được thi như quy định thì những con còn lại được chú trọng và đánh giá cao nhất ở trí thông minh và thần kinh vững vàng.
Vì vậy, tùy thuộc vào quan niệm của người nuôi thôi, nhưng cũng phải theo xu hướng chung nữa.
Thân ái
Chở bao nhiêu đạo thuyền không khẳm
Đâm mấy thằng gian bút chẳng tà
0933.352969

little_dog

• Thành viên
  • *
  • Xương bò 0
  • IU NHẤT LÀ CÚN CON ~ DỄ XƯƠNG VÔ CÙNG
« Reply #38 on: August 31, 2009, 11:34:51 AM »

Chào các ACE
        Em tên trang. Mới gia nhập vào vietdog. Do em còn it kiến thức về GSD nên vào coi. Thấy mọi người nói xôm tụ quá nên em cũng góp ***t cho zui.
        Theo em thì những tiêu chuẩn về gsd chỉ là một phần để đánh giá thui. Chớ em thấy con nào mà thông minh là tốt rùi :).

mrzjm

• Thành viên
  • *
  • Xương bò 0
    • Email
« Reply #39 on: January 23, 2010, 02:48:58 PM »

cho em hỏi các bác 1 chút. Nhà em cũng có 1 con becgie đực đã nuôi được gần 1 năm nhưng tai của nó to hơn bình thường, mặt nó thuôn chứ không vuông như trong ảnh. Như vậy có ảnh hưởng đến tính cách của nó không a??? ;D

Bantrai8XX

• Thành viên
  • *
  • Xương bò 0
« Reply #40 on: January 29, 2010, 05:43:16 AM »

Có 2 điều mình muốn chia sẻ với bạn:
Thứ 1: Chó nghiệp vụ thì người ta ko quan trọng hình dáng bên ngoài mà chỉ chọn những con có thần kinh tốt, thông minh...
Thứ 2: Hiện nay ở VN mình đang có xu hướng chọn những con GSD chuẩn về mặt hình thức, tức là màu mãng, ben kheo, đuôi dài chấm đất...Tuy nhiên ở các cuộc thi trên thế giới thì không chú trong tới cái này, trừ những con có những lỗi ko được thi như quy định thì những con còn lại được chú trọng và đánh giá cao nhất ở trí thông minh và thần kinh vững vàng.
Vì vậy, tùy thuộc vào quan niệm của người nuôi thôi, nhưng cũng phải theo xu hướng chung nữa.
Thân ái

[/quote]
Mình thấy bạn này nói chính xác,bay giờ chúng ta chơi (nuôi thú kiểng) GSD không như hồi thời bao cấp nữa,cứ thấy to to đen đen vàng vàng là GSD,các bạn thử ngó nước láng giềng như Thailand,China xem chó GSD của họ ko nói là quá đẹp nhưng nó cũng đúng với tiêu chuẩn đề ra,VKA (Hiệp hội chó giống VN) mở dogshow nhằm đánh giá tình hình của GSD nói riêng và các giống chó kiểng nói chung để người chơi VN mình hội nhập với Quốc tế và rút ngắn dần khoảng cách với các nước láng giềng,nên bạn nào đã chơi GSD thì nên lựa con đúng chuẩn thì quá tốt or gần đúng chuẩn thì mới chơi còn không thì thôi,chứ nhằm người biết rõ chuẩn nhưng lại tiếc tiền mua chó lai không biết từ đời nào về nuôi rùi khè (nổ) với mọi người là chó mình đẹp làm những người không biết đua nhau tới xin phối giống ra 01 đống chó lai sau đó lại được bán ra ngoài và tiếp tục gia tăng theo cấp số nhân.Vì mình đã từng bị bài học này rồi vì tiếc tiền chê chó đúng chuẩn mắc ham mua chó rẻ tiền,đem về nuôi khi nó lớn mình đem nó lên SG tham gia buổi ra mắt CLUB GSD Miền Nam thì mới vỡ lẻ ra sao nó chẳng giống những con GSD họ mang theo  :D lúc này mình mới vỡ lẻ ra vì ham rẻ vừa thiếu hiểu biết về giống chó này
« Last Edit: January 29, 2010, 05:58:52 AM by Bantrai8XX »

pe_iu_anh_ne

• Người yêu chó
  • Xương bò 0
    • Email
« Reply #41 on: February 05, 2010, 09:05:14 PM »

Giống Chó Becgie là loài Chó rất thông minh. Mình rất quý loại Chó này lắm! Thông minh + dáng vẻ rất oai phong làm sao ấy!
www.trochoivui.com: Trò Chơi Vui - Càng Chơi Càng Vui

armin89

• Người yêu chó
  • Xương bò 0
  • Đời hạnh phúc khi có chó..
    • Email
« Reply #42 on: February 09, 2010, 03:17:11 PM »

Cụ Thiết mê GSD nên tìm hiểu và biết rõ wá!
Nếu bạn là người có lòng yêu chó thật sự, thì dù là con chó xấu nhất thế giới cũng trở thành đẹp với riêng bạn

sinhvatcanh.info

• Tột đỉnh đam mê
  • Xương bò -115
    • http://www.sinhvatcanhkennel.weebly.com
« Reply #43 on: April 24, 2010, 01:36:10 PM »

ben kheo là đặc điểm của 1 con GSD thuần chủng nên kể cả khi đc 2-3 tháng tuổi ben kheo đã thể hiện rất rõ rồi , đuôi thì cũng đã dài chấm đất , còn về chân thì khó nói lắm , nói chung nhìn 1 con chó phải nhìn tổng thể bạn ah !

Trong bầy, đôi khi có những con lúc nhỏ rất đẹp nhưng khi phát triển hết, chưa chắc đã bằng những con bình thường, GSD là giống thông minh, vẻ ngoài đứng sau bản chất, đối với cách trung tâm họ ko quan trọng vẻ ngoài lắm, cái họ quan tâm là có thể huyến luyện để sử dụng đc ko

Tony_Nghia

• Tột đỉnh đam mê
  • Xương bò -49
  • Ước mơ -1000 xương bò
    • Email

GSD nhà em 2 tháng mà tai dựng ngược hết lên rồi anh ơi. Tai dưng sớm vậy có phải vì nó  là chó lai ko anh
Có tiền mua cả cuộc chơi. Nhưng không mua được cách chơi của