Welcome, Guest. Please login or register.
Did you miss your activation email?

Username: Password:

Author Topic: CHỌN LỰA GIỐNG CHÓ NUÔI PHÙ HỢP VỚI ĐIỀU KIỆN NƠI BẠN SỐNG  (Read 24282 times)

H5N1

• Super dog
  • Chú chó trung thành
  • Xương bò 11

1. Bạn đang sống ở đâu:
Trong một căn hộ chung cư, ở nhà phố, nhà có sân vườn, trong nội thành hay vùng ven ngoại thành?

Nên nhớ rằng những con chó có kích thước lớn cần khoảng không rộng và đòi hỏi được họat động thể lực thường xuyên. Những giống chó năng động và dữ tợn (loại chó săn, chó berger) không thích hợp trong những căn hộ chung cư hay những khu nhà phố đông đúc.

2. Bạn đang sống với ai:

Bạn là người độc thân, chung sống với gia đình, hay nhà có trẻ nhỏ ?

Nếu nhà bạn ồn ào vì có nhiều người thì nuôi một con chó rất thích hợp vì lọai này rất thích tiếng động. Tuy nhiên, nếu nhà có trẻ con nên cân nhắc khi chọn lọai chó có quá nhiều lông (dễ rụng, gây dị ứng nơi trẻ) hoặc quá năng động, mạnh bạo dễ gây thương tổn khi chơi đùa với trẻ. Nếu nhà ít người hoặc bạn đang sống một mình, nên nghĩ đến những loại chó năng động, thông minh, dễ dạy dỗ vì đây sẽ là những người bạn đáng yêu để thủ thỉ và làm cho ngôi nhà bớt vắng vẻ.

3. Cuộc sống của bạn như thế nào:

Bận rộn, hay đi công tác xa hay là người nội trợ, thường xuyên ở nhà, có nhiều thời gian rảnh rỗi ?

Chó cũng giống như người, nó cũng sẽ cảm thấy buồn chán và thất vọng nếu chủ không để ý và quan tâm đến nó. Nếu bạn không có nhiều thời gian rảnh để chăm chút cảhi lông, hãy chọn giống chó lông ngắn và mượt. Nếu bạn có nhiều thời gian ở nhà, bạn có thể chọn mua loại bế gọn trong lòng bàn tay. Những chú chó nhỏ không cần nhiều không gian, nhưng chúng cần nhiều chăm sóc và yêu thương. Những con chó này sẽ luôn bám gót theo bạn từ phòng này qua phòng khác và ngóng bạn dài cổ khi bạn đi xa.

4. Tính cách của bạn:

Năng động, hướng ngoại, hay thích yên tĩnh, nội tâm ?

Ở đây khi chọn chó, bạn cũng nên áp dụng theo phương châm " chủ nào, tớ nấy" . Nếu bạn là người năng động, sôi nổi, hãy chọn những giống chó thích hoạt động, nhanh nhẹn, kích thước lớn, khỏe. Ngược lại, nếu bạn thích có người bạn để tâm sự, nâng niu vuốt ve khi ở nhà, hãy chọn những giống chó nhỏ, có nhiều lông mịn, thích nghi được với không gian hẹp trong nhà.

5. Bạn bao nhiêu tuổi ?:

Bạn còn trẻ ư? chỉ cần chọn loại chó phù hợp với sở thích, không gian sống, lối sống của bạn là được rồi. Nếu phải chọn chú cún cho bọn trẻ nhà bạn, cân lưu ý đến vấn đề sức khỏe và an toàn cho trẻ khi tiếp xúc với cún. Nếu bạn đã có tuổi hay về hưu, chó thật sự là một người bạn nhỏ đáng tin cậy và trung thành. Hãy chọn lọai chó không tốn nhiều công sức chăm sóc, mà chỉ cần nhiều sự quan tâm, yêu thương: những cử chỉ vuốt ve, trò chuyện, những buổi dạo bộ trong công viên gần nhà... chắc chắn chó của bạn sẽ cảm thấy rất hạnh phúc.

6. Cuối cùng, mức sống của bạn như thế nào ?
Đây là điều bạn cũng phải nghĩ đến khi chọn một chú chó. Bởi vì từ lúc này trở đi, bạn sẽ phải có trách nhiệm nuôi nấng đến hết cuộc đời của chúng: chích ngừa, bảo hiểm, thức ăn, chăm sóc... hãy liệt kê ra những chi phí hàng ngày và định kỳ trước khi quyết định chọn chú chó nào mang về.

Hãy suy nghĩ và có sự chuẩn bị, bạn sẽ chọn được giống chó tốt nhất phù hợp với hòan cảnh sống và tận hưởng những giây phút thú vị bên người bạn nhỏ bốn chân của mình.
Facebook của Vietdog, mời các bạn ghé qua ủng hộ.  https://www.facebook.com/pages/vietdogcom/120841731344568

christie

• Người yêu chó
  • Xương bò 1
    • Email

Xét theo những tiêu chí ở đây thì với một kẻ lông bông như em, nuôi chó...bông là hợp nhất!!!   ;D
Đùa vậy chứ chọn một chú chó để nuôi cho phù hợp hoàn cảnh thật khó vô cùng??? Hic.
It's amazing how much goodness you can see If only you believe.

Ambato

• To be a
  • Dog god
  • Chú chó trung thành
  • Xương bò 8888
  • Xương bò nhiều vô đối
    • www.vietdog.com
    • Email

Chẳng khó gì cả em ạ. Cái chính là mình có yêu thích chó hay không. KHi đã yêu thích thì kiểu gì mình cũng deal được hết

H5N1

• Super dog
  • Chú chó trung thành
  • Xương bò 11

Cái chính là mình yêu chó gì, bài trên chỉ là một số gợi ý thôi. Chứ khi đã máu rồi thì, sợ gì " Ăn chơi ngại gì mưa rơi"
Facebook của Vietdog, mời các bạn ghé qua ủng hộ.  https://www.facebook.com/pages/vietdogcom/120841731344568

Ambato

• To be a
  • Dog god
  • Chú chó trung thành
  • Xương bò 8888
  • Xương bò nhiều vô đối
    • www.vietdog.com
    • Email

hé hé hé như em cứ máu là vác về. toàn bị chửi là ai nuôi chó hộ mày mà còn vác về nữa:))

H5N1

• Super dog
  • Chú chó trung thành
  • Xương bò 11

Khác gì anh, mà mình mua về toàn phải nói, đây là chó ta bạn con chó hoặc là mua ở đâu đó, đến khi nó 4-5 tháng lộ nguyên hình là con GSD he he. Lúc đó các cụ có tình cảm rồi cũng ko nói gì nữa ngoài câu" Con này mà là chó ta ah" hihi

christie

• Người yêu chó
  • Xương bò 1
    • Email

Dưng mà em khoái nuôi chó to, nhà thì rõ chật chội lại trên tầng cao. Nuôi nó như thế có phải làm khổ nó không? Thôi thì kiếm con nào nhỏ nhỏ xinh xinh vậy. Nhưng mà bọn nhỏ nhỏ thì lại không dữ mấy. hic.
It's amazing how much goodness you can see If only you believe.

Sinh Ngày 47

• Tột đỉnh đam mê
  • Xương bò 2
  • Chó là niềm đam mê không thể bỏ
    • Email

Anh Thiết giống em mua con boxer về toàn bảo là cho Phốc đến lúc nó lơn lên thì hì hì :P :P :-[

I LOVE BOXER

vietnampet

• Thành viên danh dự
  • Mê chó
  • Xương bò 501
    • Vương quốc vật nuôi
    • Email

Cái chính là mình yêu chó gì, bài trên chỉ là một số gợi ý thôi. Chứ khi đã máu rồi thì, sợ gì " Ăn chơi ngại gì mưa rơi"
kết mỗi câu này hê hê ...máu lên là chơi được hết,nhưng cái chính vẫn là vấn đề thời gian ,mình nên chọn thời điểm nào thích hợp để bắt 1 con chó về và có thời gian chăm sóc được nó không,có thời gian dắt nó đi dao không???...cái đó mới là quan trong nhất .hì hì
Vương Quốc Vật Nuôi
http://vuongquocvatnuoi.com/

Hotline 0915 949 947 / 0164 333 4444

testman

• Thích chó
  • **
  • Xương bò 0

Thực ra nói thế cũng khó lắm anh ạ. Nhiều khi có những giống chó minh thích nên mặc dù không đủ điều kiện thì mình vẫn múc thôi phải không. Cứ thử ngẫm mà xem. Điều ước mà không thành hiện thực thì khó chịu lắm

girlyeuanh3000

• Người yêu chó
  • Xương bò -4
  • Sao me di cho*. lau ve the???
    • Email

Uoc j minh co time de nuoi cho.

girlyeuanh3000

• Người yêu chó
  • Xương bò -4
  • Sao me di cho*. lau ve the???
    • Email

co ai bit toi nen mua giong nao ma ko phai danh qua nhieu thoi gian choi dua cham soc ko nhi? Gio di o rieng rui.2 vo chong di lam ca ngay den toi moi ve thi nuoi cho lieu co nen ko nhi?

nhunguyet

• Thích chó
  • **
  • Xương bò 0
  • thuynhunguyet_danang dog
    • Email

Ối giời ơi ! vấn đề  nầy nghe vui đây ! bản thân mình thì iêu chó rồi nhà mình thì 1 bầy gần 1o chú cún từ nhỏ
đến lớn, mình kinh doanh cafe tại nhà nên chăm sóc chúng ok rồi, nhưng mình có 1 ông anh họ 47 tuổi chua lập
 gia đình mà " máu nuôi cún " lắm ổng đi làm nhà nước cả ngày , nhưng ai cho , hoặc mua về để đầy nhà, có chăm sóc được đau thế là đẻ cho bà *** già gần 70 tuổi lo cho chúng , cho nên bà *** cằn nhằn hoài { vợ thì không lo lấy mà cứ lo vác chó về cho đầy nhà , bắt tau phải khổ } vậy là lúc nào anh ta cũng cười và cứ tiếp tục " máu chó " ;D ;D
The Moon_playguitar_Romanclassic
Tôi iêu ly cafe buổi sáng con đường ngập lá vàng...và tôi cũng iêu...Dog

trangphuong

• Tột đỉnh đam mê
  • Xương bò 41

Cảm ơn H5N1 mình cũng đang nghiên kứu coi nuôi em gì giống nào thì đọc được bài này của bạn,cũng khá đúng với tâm trạng mình,hay thật đúng mua thì mua được nhưng có chăm cho nó good được không?

Cố ý trồng hoa, hoa chẳng nở...
Vô tình cắm liễu, liễu mọc xanh...
Dogsport______0949510000.

ngưu_ma_vương

• Thành viên
  • *
  • Xương bò 0
    • Email

hò hờ. tớ người thì bé nhưng thích mấy em giống dữ, ăn khỏe, mà lớn lên hết cỡ chắc cao hơn minh, mình chỉ lo lúc đấy chắc nó dắt mình đi dạo, chứ không phải mình dắt nó đi như hồi bé nữa =))