Welcome, Guest. Please login or register.
Did you miss your activation email?

Username: Password:

Author Topic: Kinh nghiệm chọn chó, mua chó và nơi mua  (Read 82244 times)

Ambato

• To be a
  • Dog god
  • Chú chó trung thành
  • Xương bò 8888
  • Xương bò nhiều vô đối
    • www.vietdog.com
    • Email
Kinh nghiệm chọn chó, mua chó và nơi mua
« on: August 14, 2006, 01:45:34 PM »

Để sở hữu một chú chó hoàn hảo theo ý của mình và hoàn cảnh của mình thật không đơn giản, theo chúng tôi bạn cần cân nhăc một số việc như sau:

1/ Chú chó bạn định mua có hoàn toàn khoẻ mạnh? Nếu là chó con thì đảm bảo đấy không phải là con chó còi xương, giun sán, bệnh tật tiềm ẩn? Hỏi chủ chó đã tiêm vaccin cho chó chữa vì những giống chó nhập ngoại dễ mắc bệnh một số bệnh và có thể chết: bệnh carê, viêm gan, ho...Vaccin cần phải tiêm ngay khi chó con mới được hai tuần tuổi, và tiêm nhắc lại khi chó từ sáu tháng đến một năm tuổi.

2/ Bạn hãy tự hỏi mình muốn sở hữu một chú chó vào mục đích gì? Chó cảnh hoặc để trông nhà hoặc cả hai, hoặc chó bảo vệ (bodygard)...?

3/ Sau khi đã cân nhắc hai câu hỏi trên bạn hãy xem lại xem nơi mình cư trú có chỗ phù hợp với loại chó to hay chó nhỏ hoặc loại trung bình?

4/ Loại chó bạn đang định sở hữu có phải là loại chó hung dữ hay sủa không? Có gây tiếng ồn ảnh hưởng đến giấc ngủ của bạn và hàng xóm không ?

5/ Bạn đã thật sự yêu thích chó và muốn sở hữu một chú chó hay chỉ là sở thích nhất thời?

6/ Bây giờ bạn hãy xem mình thích loại chó nào trong số hàng trăm loài chó? Nếu loài chó bạn thích lại không có ở Việt Nam hoặc quá đắt tiền đối với bạn thì bạn có sẵn sàng sở hữu một loài chó khác có chức năng tương đương loài chó kia không? Chúng tôi cảnh báo có thể sẽ có một vài tình huống xảy ra như: bạn quá tính toán khi mua một chú chó và chú chó đấy có ngoại hình không đẹp, bệnh tật... thì sau một thời gian nuôi bạn sẽ phải tốn nhiều công chăm sóc và tốn tiền thuốc thang, hoặc gặp một số người am hiểu về chó họ sẽ chê bai làm cho bạn chán.

7/ Bạn có cầu kỳ về ngoại hình, nguồn gốc, hay dòng giống của loài chó bạn đang định sở hữu không? Bạn muốn nuôi một con chó thuần chủng hay một con chó lai?

8/ Nếu bạn cầu kỳ theo chúng tôi bạn hãy mua chó từ những nhà nuôi chó chuyên nghiệp, nhớ là cần phải xem chó bố và chó *** có ngoại hình thế nào vì chó con sau này sẽ giống chó bố ***. Không có gì bảo đảm để tin những lời hứa từ những người bán chó ở chợ hoặc những người đặt lợi ích lợi nhuận lên hàng đầu.

9/ Mua chó ở đâu? Hiện nay ở Việt Nam ta có rất nhiều các giống chó nhập ngoại, có một số các kênh chó nhập ngoại từ một số người nhập về để bán theo thị hiếu trong nước. Tuy nhiên mua từ kênh này thì rất đắt. Kênh thứ hai từ những người nuôi chó đẻ hoặc những người nuôi nhóm chó yêu thích và cho đẻ. ví dụ: nhóm chỉ thích Rottweiler chơi với nhau và có thể làm thành một câu lạc bộ Rottweiler, và tương tự nhóm câu lạc bộ chó Bécgiê, nhóm chó Phú Quốc...
Kênh thứ ba từ những người buôn chó họ mua chó con từ những nhà nuôi chó đẻ với một giá nhất định và bán lại cho những người không biết tìm địa chỉ mua con chó mình thích ở đâu, hoặc họ mua chó trưởng thành từ những người chán nuôi hoặc không có khả năng và điều kiện nuôi tiếp. Tuy nhiên, một số chó trưởng thành bị bán đi vì chúng có một số khuyết điểm: chó đực hung dữ quá (do xích và nhốt nhiều và không được chăm), chó bị bệnh (chó bị bệnh thường có biểu hiện mũi khô, không ăn hoặc ăn ít, uống nhiều nước, bụng to vì gan), chó cái không có khả năng sinh sản...Nếu bạn là người am hiểu về chó thì việc mua một chú chó trưởng thành thì không thành vấn đề thậm chí còn tiết kiệm thời gian chăm sóc lúc chó con còn nhỏ của bạn, hoặc bạn có thể nhờ một ai đó am hiểu và trung thực giúp bạn.
Điểm bán chó ở Hà nội hiện nay ngoài những nhà chăn nuôi ra nơi bạn có thể mua được một chú chó với giá rất vừa phải bạn có thể mua ở những điểm như sau:
a/ Trại nuôi chó ở đường Láng - Hoà Lạc của bác Hà - Phú Hưng
b/ Trường ĐH nông nghiệp, Đông Anh, trung tâm huấn luyện chó Kim Anh.
c/ Trung tâm huấn luyện chó Châu Quỳ của bác Hà - Chiển Chiêu
d/ Cửa hàng bán chó của bác Thành - Mai Hương ngõ Mai Hương phố Bạch Mai (phải cẩn thận khi mua chó ở đây dễ bị lừa lắm)
e/ Cửa hàng bán chó của bác Hà - Mắm đường Hoàng Hoa Thám (phải cẩn thận khi mua chó ở đây dễ bị lừa lắm)
f/ Trại nuôi chó của bác Thuỵ - làng Xuân Đỉnh trong vườn các cụ
g/ 139 phố vọng Tin
Điểm bán chó ở thành phố Hồ Chí Minh: phố Lê Hồng Phong nơi đây có rất nhiều cửa hàng bán các loài chó. Tuy nhiên giá các loài chó ở Saigon thường là đắt hơn ở Hà Nội, và có một số người thường gửi chó vào Sàigòn bán.(phải cẩn thận khi mua chó ở đây dễ bị lừa lắm)

Những điều chúng tôi đề cập ở trên có lẽ vẫn chưa đủ và các bạn có thể cho là chúng tôi nói nhiều, vòng vo, nhưng quả thực nếu bạn chọn nhầm một chú chó thì hậu quả có thể gây phiền toái và tốn tiền bạc, thời gian cho bạn.

Hiện nay có rất nhiều người nuôi chó đẻ kinh doanh, nếu bạn là người cầu kỳ thì bạn nên yêu cầu chủ nhà cho xem chó bố + *** vì ngoại hình của chó con sau này thông thường sẽ giống chó bố - ***. Một số người chỉ vì lợi nhuận đã cho phối giống với những con chó lai hoặc chó hạng xoàng kém phẩm chất và chó con sau này rất hãn hữu trở thành những con chó đẹp. Nếu bạn e ngại về ngoại hinh của chó con sau này thì chúng tôi khuyên bạn nên mua chó đã trưởng thành. Tuy nhiên cũng cần cẩn thận với những con chó đã quá già hoặc mắc một số tật xấu. Theo chúng tôi bạn nên nhờ người nào đó am hiểu về chó giúp bạn.
« Last Edit: February 22, 2007, 01:03:03 AM by Ambato »

Issac

• Thành viên danh dự
  • Chú chó trung thành
  • Xương bò 276
    • Facebook
Hồi âm: Kinh nghiệm chọn chó
« Reply #1 on: August 14, 2006, 09:31:05 PM »

hic hic....bài hay wá....đọc trước mấy tháng chắc cũng có con chó ưng ý....hehehe...

mailove

• Người yêu chó
  • Xương bò 2
« Reply #2 on: August 24, 2006, 09:45:44 AM »

Mua chó mà cũng phải cân nhắc nhiều vấn đề thế nhỉ? Em tưởng là cứ thích loại nào và có tiền trong tay thì mua thôi chứ?
Yêu anh nhiều lắm!!!

thai_minh

• Người yêu chó
  • Xương bò 1
    • Email
« Reply #3 on: August 24, 2006, 09:34:45 PM »

Cho em hỏi 1 câu là các địa chỉ mà bác nêu mua ở HN có vài địa chỉ ghi là hay lừa gạt ! vay là họ lừa gạt về chất lương hay là giá thành vậy ! cụ thể em muốn hỏi ở đây là cửa hàng của bác THÀNH ngõ MAI HƯƠNG
XxGeorgexX

Ambato

• To be a
  • Dog god
  • Chú chó trung thành
  • Xương bò 8888
  • Xương bò nhiều vô đối
    • www.vietdog.com
    • Email
« Reply #4 on: August 25, 2006, 12:21:28 AM »

:D hì hì hì thực ra người ta muốn bán con chó của họ người ta se luôn nói tốt cho chó của người ta. Chẳng hạn con chó đó lai, và bi lỗi gì đó, họ sẽ vẫn bán cho bạn với giá cắt cổ và luôn mồm khen" con này đẹp lắm , hanoi không kiếm được con hơn đâu" vân vân và vân vân. Nói tóm lại họ rất dẻo mồm và nói dối thành thần. Bởi vậy bạn nên có người đi cùng có kinh nghiệm chọn chó. Chúc bạn thành công.

thai_minh

• Người yêu chó
  • Xương bò 1
    • Email
« Reply #5 on: August 25, 2006, 02:26:22 AM »

Nói thật em cả về tuổi đời lẫn kn về chó đều còn rất non ! mua chó chi biết ra hàng thấy con nào ưng mắt là mua !
Vậy ai có thể chỉ cho em cách nào mà mua dc chó tốt ko ! đọc hoài các topic ra shop em thấy vẫn còn mê muội chẳng biết chọn kiểu gì cả !
Tại vì em mới mua 1 con rott  đực 6 tháng tuổi hết 5,7 tr ở Mr.Thành ngõ MAI HUONG! đăng lên thì hỏi thì người chê đắt kẻ bảo rẻ chẳng biết đường nào mà lần !
XxGeorgexX

H5N1

• Super dog
  • Chú chó trung thành
  • Xương bò 11
« Reply #6 on: August 25, 2006, 07:24:23 AM »

Thôi chết rồi, có phải bác là người đi đến xem có cả em trai đi cùng không?, đang định bảo bác ko nên bắt con đó. Lớn thì lớn thật nhưng chân hơi hạ bàn. Mà đầu nó ko được to lắm. Nhưng ko sao. Mua rồi thì nuôi cũng được.
Facebook của Vietdog, mời các bạn ghé qua ủng hộ.  https://www.facebook.com/pages/vietdogcom/120841731344568

thai_minh

• Người yêu chó
  • Xương bò 1
    • Email
« Reply #7 on: August 26, 2006, 10:41:20 PM »

Tôi mới bị lão Thành Mai Hương lừa 1 quả đau quá ! hix nếu biết trước site về chó sớm thì cũng kô đến nỗi !
Tôi mới mua 1 con Rott 2 tháng chỗ lão het 2,2tr về nhà thì nó nằm im kô chạy nhảy , chân sau yếu , mắt nhiều ghỉ mắt , lúc đó cũng kô quan tâm nhiều đến chó lắm , nghĩ là nó yếu chân thôi , nên mang lên xin đổi , bác ý tốt bụng bảo đổi lấy con Rot 6 tháng gan 6tr về cho dễ nuôi , đã tiêm phòng đầy đủ ! Mang về thì nó kô ăn , mắt nhiều ghỉ , hay ho , sổ mũi nên gọi điện hỏi và bảo ông ý xuống xem coi bệnh như nào(vì lúc mua thấy kêu là chó bị sao cứ gọi bác bác đến xem cho) , mời gần 5 lần thì lần nào cũng " tí nữa sẽ đến " phủ phui trách nhiệm vậy nên tôi  mời bác sĩ thú y đên khám và nhận đc tin là chó bị Care ! buồn quá chẳng biết có chữa đc ko nữa
Hix anh em cẩn thận mua chó của Thành Mai HƯơng nhé ! lừa đảo Pro ! già đầu kô còn kô biết làm ăn lương thiện cho con cháu noi theo ! cha này sống chung với cả nhà mà
« Last Edit: August 26, 2006, 10:48:15 PM by thai_minh »
XxGeorgexX

Ostap

• Super dog
  • Tột đỉnh đam mê
  • Xương bò 12
    • Email
« Reply #8 on: August 26, 2006, 11:10:05 PM »

úi trời ơi, bác không biết Thành Hồng Mai còn có biệt danh là " Thành Lý Thông " đấy. Cả những người kinh nghiệm đầy mình như đc Ambato đến mà lão còn đòi lừa nữa là , nói chung những người mới đến đấy thì ko bị lão lừa mới là lạ, em cũng từng là nạn nhân này,hic. Nói chung mua chó ở đấy thì phải có người dày dạn kinh nghiệm đi cùng thì mới được, Thành Hồng Mai là trùm lái chó HN rồi >:( >:(
0942.362.222mobile: 09
YM: ostap29@yahoo.com

Chuối

• Thành viên danh dự
  • Tột đỉnh đam mê
  • Xương bò 9
  • —¤—Vi£†—DoÇ—¤—­­
« Reply #9 on: August 27, 2006, 01:11:36 PM »

Kể ra bỏ 5.7tr đóng học phí thì cũng hơi mắc đó. Trước đây khi chưa có kinh nghiệm, mình chỉ nuôi chó ta hoặc lai thôi, khi bước chân vào chơi chó ngoại thì cũng phải khảo sát giá cả trước, đi nhiều nơi, hỏi nhiều người.v.v... cuối cùng đúc kết lại 1 điều là, những con chó mà mình mê nhất thì 1 là quá đắt ( Golden, Saint Bernard ) hoặc ko có ở VN ( Siberian Husky _ con này mắc dã man )  ;D cuối cùng bất mãn quá nuôi chó ta cho xong chuyện  ::)
MrChuối
Mobifone: 098.40.40.094
Y!M: mrchuoi0407
Mỹ Đình I
—¤—Vi£†—DoÇ—¤—­­

Ambato

• To be a
  • Dog god
  • Chú chó trung thành
  • Xương bò 8888
  • Xương bò nhiều vô đối
    • www.vietdog.com
    • Email
« Reply #10 on: August 27, 2006, 03:01:26 PM »

:D :D :D Đúng đó , tớ cũng thuộc dạng đóng học phí hơi bị nhiều nên mới khôn ra đôi chút. Vì niềm đam mê mới lập site này để những người cùng một niềm đam mê vào giúp đỡ lẫn nhau. Mong những ai có kinh nghiệm cùng chia sẻ với anh em nhé. Phải bảo vệ quyền lợi của chúng ta không để cánh lái chó muốn làm mưa làm gió gì thì làm. :D :D :D

vcbdat

• Thành viên
  • *
  • Xương bò 0
« Reply #11 on: August 28, 2006, 11:55:57 AM »

To: Ambato : Thế con boxer trắng của anh mua của lão Thành thì có bị lừa ko hả em ?

Ambato

• To be a
  • Dog god
  • Chú chó trung thành
  • Xương bò 8888
  • Xương bò nhiều vô đối
    • www.vietdog.com
    • Email
« Reply #12 on: August 28, 2006, 12:26:31 PM »

:D :D Bác thật là. Con đấy em đi kiểm định hàng em mới " phím" cho bác mà bác còn lo quá thế. Lừa hay không bac thấy con chó thế nào thi biết ngay mà ;D ;D

need_jump

• Người yêu chó
  • Xương bò -1
  • Mr Jump
    • Email
Re: Kinh nghiệm chọn chó
« Reply #13 on: November 01, 2006, 08:32:41 AM »

Anh Duy ạ - thực sự thì em thấy bài này chỉ là  "Bước đầu chọn một chú chó" chưa có kinh nghiệm thực tế mấy. Em đang tổng hợp chút kinh nghiệm chọn Rot sắp send cho anh em đâm chém!
MẮT SÁNG LÒNG TRONG BÚT SẮC - NHÂN VĂN TIN CẬY KỊP THỜI

Ambato

• To be a
  • Dog god
  • Chú chó trung thành
  • Xương bò 8888
  • Xương bò nhiều vô đối
    • www.vietdog.com
    • Email
Re: Kinh nghiệm chọn chó
« Reply #14 on: November 01, 2006, 08:56:52 AM »

Hoan nghenh chu need đóng góp kinh nghiệm vào đây heheheh mau mau để anh em "đâm chém" hehehheh