Welcome, Guest. Please login or register.
Did you miss your activation email?

Username: Password:

Author Topic: Các điều cần biết khi chăm sóc chó mang thai và đẻ  (Read 48455 times)

nl507

• Super dog
  • Ngoại Hạng
  • Xương bò 560
  • U'LL NEVER WALK ALONE
    • Email

Một khi chó cái của bạn đã ABC, bạn không cần thiết thay đổi thói quen hàng ngày của nó trong khoảng 4 tuần đầu. Hãy tăng thời gian đi dạo để giúp nó có 1 sức khỏe tốt chó việc sinh nở dễ dàng (giống người phết nhỉ bác Ăn Bát Tô) Giữ nguyên liều thức ăn nhưng tăng cường thêm canxi theo liều lượng theo hướng dẫn.

Phát hiện sự mang thai

Thông thường quá trình mang thai khoảng 9 tuần hoặc 63 ngày, trong khoảng 3 tuần đầu, rất khó để phát hiện nó có mang thai hay không. Những thứ như ốm vặt vào buổi sáng, âm hộ trở nên to ra, chó cái trở nên lờ phờ, tỏ ra trìu mến với bạn hơn bình thường, đều là dấu hiệu của sự mang thai.

Một số người nuôi chó tỏ ra không quan tâm đến việc khi nào chó cái đẻ, họ thường để cho nó theo tự nhiên vì Khoảng 6 tuần thì họ sẽ biết bởi vì núm vú ( của chó  ;D) sẽ to ra và chuyển sang màu hồng. Nhưng theo tác giả thì nên biết được thời gian chó sẽ đẻ càng sớm càng tốt. Lý do là khi đấy bạn sẽ cần tăng thức ăn cho nó từ khoảng 5 tuần, và bắt đầu chuẩn bị các bước cần thiết cho việc lâm bồn.

Tìm những người đỡ đẻ chó thật tốt để đảm bảo sẽ *** tròn con vuông ( theo tục ngữ thôi chứ thực sự thì buồn lắm). Trong khoảng thời gian 26 đến 31 ngày đầu tiên của quá trình mang thai, có thể bắt mạch để phát hiện được chúng có mang thai hay không đặc biệt là giốn Golden Retriever. Vào lúc này bào thai đã phát triển khoảng 2.5 - 3.5 cm đường kính, và BSTY có thể chuẩn đoán chính xác.

Ngoài ra những dấu hiệu chính xác về quá trình mang thai khác như có chất nhờn, sền sệt, được tiết ra từ âm hộ từ ngày thứ 32 cho đến khi sinh. Đến khoảng từ 42 đến 49 ngày mà chó cái vẫn không có những hiện tượng trên thì chúng thực sự chưa có thai.

Còn tiếp....

Được dich từ sách @ Vietdog.com ;D ;D ;D

yumi

• Tột đỉnh đam mê
  • Xương bò 4
    • Email
Re: Các điều cần biết khi chăm sóc chó mang thai và đẻ
« Reply #1 on: May 16, 2008, 08:02:06 AM »

Nl507 nghiên cứu chuyên sâu ghê, có khi sau này về VN thành chuyên gia về chó đấy,   :D :D

nl507

• Super dog
  • Ngoại Hạng
  • Xương bò 560
  • U'LL NEVER WALK ALONE
    • Email
« Reply #2 on: May 16, 2008, 08:08:48 AM »

hehe, mod cứ khen tớ, mọi người lại bảo 2 mod tự khen nhau ;D ;D ;D ;D Nói chng tại *** bảo rồi chỉ có chó lấy mày nên có tý tính cảm với chúng thôi ;D ;D ;D ;D

minhchu

• Người yêu chó
  • Xương bò 2
    • Email
« Reply #3 on: May 16, 2008, 11:52:11 PM »

1 bài viết rất hay. Thank you...
và xin hãy tiếp tục để anh em học tập kinh nghiệm :)

nl507

• Super dog
  • Ngoại Hạng
  • Xương bò 560
  • U'LL NEVER WALK ALONE
    • Email
« Reply #4 on: May 17, 2008, 12:04:42 AM »

Bác cho em nghỉ 1 tý chứ, 24h em chưa được ngủ rồi, tý nữa về nhà em post tiếp hầu bác ;D ;D ;D

nl507

• Super dog
  • Ngoại Hạng
  • Xương bò 560
  • U'LL NEVER WALK ALONE
    • Email
« Reply #5 on: May 17, 2008, 05:19:19 AM »

Chăm sóc chó cái trong thời kỳ mang thai

Sau khi chó cái đã có những biểu hiện rõ rệt, cũng là lúc chúng cần có chế độ ăn và hoạt động đặc biệt hơn. Từ khoảng 5 tuần bạn nên cho thêm sữa và 1 quả trứng vào bữa sáng. Bên cạnh đó tăng thêm thịt cho chó cái khoảng 68o gram đên 800 gram thịt ( protein) và khoảng 500 gram bánh qui ngâm nước (loại dành cho chó để tăng cường  hyðrat-cacbon). Nên chia thành 2 -3 bữa để không khiến chó cái cảm thấy không thoải mái, không nên để chó cái quá béo, điều này sẽ gây khó khăn trong lúc sinh và chó con sẽ quá to, và những thứ không tốt cho chó con nữa. Trong thời gian này nên cho chúng ăn thêm viên thuốc lá cây mâm xôi ( có tác dụng tốt trong khi sinh) multi - vitamin, và xương thịt đã được khử trùng.

Hầu hết chó cái thường ăn rất khỏe cho đến khi sinh, chúng thường ăn hết đồ ăn, nhưng cũng đừng quá lo lắng nếu chunhs không ăn hết đồ ăn.

Luyên tập hàng ngày như đi dạo, cần phải tiếp tục đến khi có thể. Nhưng chó cái sẽ trở nên to hơn vào koảng 2 tuần cuối và hoạt động hàng ngày nên hạn chế.

Chọn nơi đẻ

Trong khoảng 1 tuần trước khi đẻ, đây cũng là lúc bạn nên chuẩn bị chỗ để chó cái có thể đẻ, Golden thường đẻ đúng thời gian nhưng nếu nó sự chậm trễ thì bạn cũng nên thật bình tĩnh.

Điều quan trọng là bạn nên quyết định đâu sẽ là nơi chó đẻ, thông thường chúng thích đẻ ở môi trường sinh hoạt  bình thường. Bạn nên chọn 1 góc bếp hay 1 góc phòng ngủ và sau đó khoảng 4 tuần bạn có thể chuyển chỗ ở cho chúng.

Trong tuần cuối cùng trước khi đẻ, bạn nên liên lạc với BSTY để có những hướng dẫn cần thiết.

Hộp để chó đẻ

Kích thường thương khoảng 1.11 m vuông góc và cao khoảng 50 cm, mặt trước của hộp nên để mở.

Đèn sưởi

Nên để đèn cao khoảng 91cm phía trên hộp, sao cho nó chiếu sáng thẳng vào hộp và đủ các ở tất cả các góc, tác dụng giữ nhiệt độ cho chó cái và chó con. Nên kiểm tra mọi thứ trước khi chúng được sinh ra.

Vải poly xốp nhẹ

Tại sao lại chọn loại vải này, bởi vì chúng rất dễ giặt, và chúng sẽ giúp bề mặt luôn khô ráo, chất ẩm sẽ thoát qua vải. CHất liệu này sẽ giữ ấm cho chó con, bảo đảm an toan cho chó con khi chúng bắt đầu trườn bò. Nên có khoảng 3 tấm để thay phiên nhau.

Nên đặt 1 lớp báo dưới hộp, chúng sẽ giúp bạn trong việc dọn vệ sinh

Hộp bìa cứng

Dùng rong trường hợp dự phòng khi bạn cần di chuyển chó con sang đây, kich thước có thể nhỏ hơn hộp kia 1 tý, đầy đủ ánh sáng của bóng đèn, nên để chúng ở 1 góc dễ nhìn bởi vì chó cái sẽ trở nên hung dữ nếu nó không thấy đàn con, bạn có thể sử dụng hộp nay trong kho bạn don dẹp vệ sinh hôp kia

Các vật dụng cần thiết khác

Giấy báo, khăn cũ, xô, xà phòng, quần áo, thuốc tẩy uế, đo nhiệt đô ( dùng để kiểm tra nhiệt độ chó cái trong quá trình sinh nở) vải len cotton, cân ( để đo cân nặng chó con), đèn pin, kéo dùng cho phẫu thuật ( dùng để cắt dây rốn) chất cầm máu, sữa lạnh, gluco, mật ong ( dùng đến bón cho chó cái trong quá trình đẻ) Sữa dùng để cho chó cón, giống sữa chó *** nhưng đây không dành cho người đâu TIỂU PHỤNG NGHI CÔNG CHÚA nhé

Còn tiếp...
« Last Edit: May 18, 2008, 05:32:31 AM by nl507 »

be_dia

• Tột đỉnh đam mê
  • Xương bò 21
  • Kem_Bim_Xu
« Reply #6 on: May 17, 2008, 05:33:21 PM »

Sữa dùng để cho chó cón, giống sữa chó *** nhưng đây không dành cho người đâu BÉ ĐĨA nhé
Còn tiếp...
heyyyyy nhà ngươi cứ thích chém nhau mới vừa lòng hảaaaaaaaaaaa  >:( >:( >:( >:( >:(

KBX đã lớn lên trong tất cả tình thương của chị...có biết ko...!!!

minhchu

• Người yêu chó
  • Xương bò 2
    • Email
« Reply #7 on: May 17, 2008, 11:35:27 PM »

Chăm sóc chó cái trong thời kỳ mang thai

Sau khi chó cái đã có những biểu hiện rõ rệt, cũng là lúc chúng cần có chế độ ăn và hoạt động đặc biệt hơn. Từ khoảng 5 tuần bạn nên cho thêm sữa và 1 quả trứng vào bữa sáng. Bên cạnh đó tăng thêm thịt cho chó cái khoảng 68o gram đên 800 gram thịt ( protein) và khoảng 500 gram bánh qui ngâm nước (loại dành cho chó để tăng cường  hyðrat-cacbon). Nên chia thành 2 -3 bữa để không khiến chó cái cảm thấy không thoải mái, không nên để chó cái quá béo, điều này sẽ gây khó khăn trong lúc sinh và chó con sẽ quá to, và những thứ không tốt cho chó con nữa. Trong thời gian này nên cho chúng ăn thêm viên thuốc lá cây mâm xôi ( có tác dụng tốt trong khi sinh) multi - vitamin, và xương thịt đã được khử trùng.

Hầu hết chó cái thường ăn rất khỏe cho đến khi sinh, chúng thường ăn hết đồ ăn, nhưng cũng đừng quá lo lắng nếu chunhs không ăn hết đồ ăn.

Luyên tập hàng ngày như đi dạo, cần phải tiếp tục đến khi có thể. Nhưng chó cái sẽ trở nên to hơn vào koảng 2 tuần cuối và hoạt động hàng ngày nên hạn chế.

Tình hình đã đã mang em golden 1 tháng bầu về nhà.

Nhưng cho em nó dùng cơm canh thịt chả cá. nó ko ăn. hic. Chăm chó cỏ thì ko sợ, chỉ sợ chó Tây mà tiền to... có gì ko pải thì tiêu tiền :( :( :(.

Ko lẽ nó lạ chỗ mới ko ăn?

Còn về khoản sữa và trứng thì nên dùng loại nào.

Sữa bò tươi hay sữa tiệt trùng. Vì có nghe chủ chó nói là chôó uống sữa bà bầu dialac và trứng lộn, hay pho mai để bồi bổ.

Trong thời gian này nên cho chúng ăn thêm viên thuốc lá cây mâm xôi ( có tác dụng tốt trong khi sinh) multi - vitamin, và xương thịt đã được khử trùng.

Loại này mua ở đâu?

Còn về nước uống thì nên cho nó uống nhiều hay ít

Issac

• Thành viên danh dự
  • Chú chó trung thành
  • Xương bò 276
    • Facebook
« Reply #8 on: May 17, 2008, 11:58:30 PM »

chó đang mang bầu ăn ít lắm
khoảng chừng từ ngày 45 mới bắt đầu ăn nhiều, ăn nhìu kinh khủng luôn, heheh

nl507

• Super dog
  • Ngoại Hạng
  • Xương bò 560
  • U'LL NEVER WALK ALONE
    • Email
« Reply #9 on: May 18, 2008, 05:31:05 AM »

To MinhchuV; Thuốc viên lá cây mâm xôi: (Nguyên văn là Raspberry leaf tablets) công dụng giúp sinh dễ và hồi phục sau khi sinh, dùng được cho cả người, mình không rõ ở VN có bán loại này không nhưng bác có thể vào đây để tham khảo biết đâu VN cũng bán thì sao: http://www.worldwideshoppingmall.co.uk/body-soul/fsc-red-raspberry-leaf.asp

Ngoài ra chó mới chuyển về nơi ở mới nên có thể nó hơi shock nên bỏ ăn là chuyện bình thường, hãy dành chút thời gian gây cảm tình với chúng bác ạ với lại bác thử bốn cho nó đi, còn nhà mình nhiều khi cũng đỏng đảnh không chịu ăn, phải gọi nó lại, bón cho nó từng tý 1 một, bon này cũng lắm chuyện lắm bác ạ, phải kiên nhẫn, còn lượng nước thì cứ cho uống như binh thường, nhớ là nước luôn sạch nhé. Với lại trong thời gian đầu bác cứ cho nó ăn theo khẩu phần của chủ cũ nhé

Còn sữa thì em thú thật em ko biết sữa tươi với sữa tiệt trùng khác nhau như thế nào, chỗ em chỉ có 1 loại thôi, đã đóng vào chai, qua kiểm định ;D ;D Còn các thức ăn bổ dưỡng bác có điều kiện cứ cho nó ăn đi, các thứ bác bảo toàn loại tốt mà nhưng nhớ đừng cho ăn quá nhiều nhé

Lúc nào rảnh bác thử up ảnh golden nhà bác lên nhé
« Last Edit: May 18, 2008, 09:27:41 AM by nl507 »

minhchu

• Người yêu chó
  • Xương bò 2
    • Email
« Reply #10 on: May 21, 2008, 01:00:50 AM »

Cuối cùng thì nó cũng ăn thưa bác. Lạy chúa.
Thực đơn của nó là.
Cháo+cà rốt+khoai tay+thịt heo hay thịt bò bầm nhuyễn+thức ăn hạt.
Thực đơn này dành cho con Golden và 4 con đốm 2 tháng tuổi.
Cà rốt, khoai tay sắc nhỏ, thức ăn hạt thì mua tất cả các hãng về mà ngâm cứu và cũng tìm 1 rá loại dành cho có mang bầu và đẻ, nhưng ko hiểu sao các loại khác thì dinh dưỡng protein cao hơn mà chỉ ghi là dành cho lớn. Nói chung đa số các loại thức ăn hạt đều dành cho chó con, chó trưỡng thành, còn cho chó đẻ thì hầu ít có. Theo mình nghĩ thì tất cả thức ăn hạt đều dùng cho mọi laọi chó cả, tùy chó lớn hay nhỏ mà cho laọi hạt lớn, nhỏ để chó dễ ăn và tiêu hóa.
Ko biết thực đơn trên có ổn ko anh em, có cần bổ ung vì thêm ko??? Vì loại thức ăn của mình mua nó có thành phần sữa, thịt gà rùi.... nói chung có đủ, laọi nào cũng có....

Chủ cũ cũng biểu mua sửa bà bầu dialac cho em nó uống, tẩm bổ bằng trứng vịt lộn, pho mai.

Ko biết có cần bổ sung viên canxi hay gì nữa ko??? Anh em nào nuôi chó Tây đẻ thì help kinh nghiệm giúp. Nhất là Golden.

Thưa anh em, hiện em nó mang bầu đc 1 tháng 5 ngày. Nhưng nhìn nó giống như 1 con chó mập mạp đc ăn đầu đủ, chứ ko giống chó có bầu.

Nhìn nó thì thấy vú có xệ đấy, ko biết có pải biểt hiện của chó mang bầu ko.

Còn về khoản vận động, thì chủ cũ bảo ko nên cho chạy nhảy nhiều( lúc ở chủ cũ nhố trong chuồng), dễ hư thai. Nuôi chó cỏ, có ai để ý nó làm gì đâu, bụng nó to thì nó đẻ, vẫn thấy nó đi đứng chơi bời bình thường. Còn Golden thì ko biết sau đây, chạy nhảy lúc mang bầu có tốt ko....???

Rãnh sẽ pót hình anh em đánh giá, tại hiện tại đang lo bồi bổ em nó và đang lo cái bầu em nó thực hư thế nào?  :( >:( >:(

nl507

• Super dog
  • Ngoại Hạng
  • Xương bò 560
  • U'LL NEVER WALK ALONE
    • Email
« Reply #11 on: May 21, 2008, 01:37:30 AM »

Về phần xem nó có bầu hay không bạn có thể đọc ngay phần đầu tiên của bài này. CÒn về chế độ luyện tập mình cũng nói ở trên rồi, vẫn cho nó đi dạo đến khi nào không thể nữa, bạn đọc kỹ lại đi

minhchu

• Người yêu chó
  • Xương bò 2
    • Email
« Reply #12 on: May 21, 2008, 01:46:12 AM »

Vâng đọc rất kỹ thưa bác. Đó là 1 số nhận định chung.
CÒn thực tế chó mỗi nhà mỗi cảnh, tùy con và tính cách.. nên pải đưa ra để anh em nhận định dùm...

nl507

• Super dog
  • Ngoại Hạng
  • Xương bò 560
  • U'LL NEVER WALK ALONE
    • Email
« Reply #13 on: May 21, 2008, 01:57:13 AM »

Thế bác có thấy nũm vú nó to ra hơn chưa, có chuyển màu không? Âm hộ có to lên không, có nước sệt rỉ ra từ âm hộ ko? Bác thử nhờ BSTY bắt mạch chưa

minhchu

• Người yêu chó
  • Xương bò 2
    • Email
« Reply #14 on: May 21, 2008, 11:29:27 PM »

Núm vú thì thấy to và lòng thòng.....
Âm hộ chó cái khi tới kỳ hành kinh con nào cũng to. Con gloden 1 tháng bầu này cũng to, con chó vện ở nhà đang tới kì hành kinh thứ 2 hiện cũng đang to(ko cho theo trai nha).
Lúc mua thì cũng có hỏi chủ củ nhận biết... thì chủ củ bảo vạch âm hộ nó sẽ ướt, còn chó ko có bầu thì nó khô ???, còn vụ nước sệt rỉ ra từ âm hộ ko thấy...
Nhìn trên lưng nhìn xuống thí thấy nó to, ko biết pải khung xương phát triển về bề ngang để chứa chó con ko ???.
Nhìn giữa thân bụng thì thấy to, còn phần về phía đuôi  thì thấy hơi nhỏ... y như chó đang đói bụng trống....
Bác sĩ TY thì chưa hỏi tới.... vì cứ nghe lời chủ chò củ bảo nó đã mang bầu 1 tháng rùi....
Giờ cứ ngày 2-3 bữa, cháo+cà rốt+khoai tay+thịt bò bầm nhỏ+thức ăn hạt các hãng trộn vô.....