Welcome, Guest. Please login or register.
Did you miss your activation email?

Username: Password:

Author Topic: Bệnh viêm phổi  (Read 9639 times)

nphdai

• Tột đỉnh đam mê
  • Xương bò 22
  • ++++++++++++
Bệnh viêm phổi
« on: January 04, 2008, 12:41:39 PM »

* Bệnh viêm cuống phổi là lọai bệnh thường gặp ở chó .Nó hiện hữu ở chó trong những dấu hiệu như là khó thở , tiềm tàng trong một căn bệnh khác hoặc là phát bệnh rõ ra bên ngòai .Bệnh viêm phổi được gây ra bởi vi khuẩn , vi rút , các lý do khác của cơ thể như là các chất dịch hoặc là các nguyên nhân khác tác động lên phổi .

* Các triệu chứng viêm phổi bao gồm chó ho khẹt khẹt , the thé , gay gắt ; nước mũi chảy nhiều đôi khi có máu , có màu vàng lục  ; yếu ớt và chán ăn ; bơ phờ . Nhiệt độ cơ thể nằm từ 103o – 105oF  hoặc cao hơn nữa .

* Bệnh viêm phổi rầt cần sự theo dõi của bác sĩ thú y .May mắn , cùng với thuốc kháng sinh , bệnh viêm phổi không còn quá nguy hiểm nữa . Nhưng bệnh viêm phổi luôn luôn có nhiều nguy hiểm kề cận do đó hãy nhanh chóng đưa chó của bạn đến thú y để cho chó mau hồi phục .

* Điểm đầu tiên bạn cần quan tâm khi chó bị viêm phổi là giữ chó thật ấm bằng mọi cách như là mặc áo cho chó , quây chỗ chó nằm lại cho thật ấm và tránh gió , tránh ẩm ướt.

* Giống như khi chó bị các bệnh khác , điều quan trọng là hãy dùng mọi nỗ lực giữ cho chó thật khỏe . Cho chó ăn những thức ăn dễ tiêu như là nước canh thịt ( ấm ), sữa ấm , sữa trứng ,…
« Last Edit: January 04, 2008, 01:15:59 PM by nphdai »

future

• Mê chó
  • Xương bò 3
Re: Bệnh viêm phổi
« Reply #1 on: January 04, 2008, 01:36:22 PM »

hì cái này e đang cần thank anh Đại nhìu,"wăng" cục xương cho anh Đại nè ;D ;D

le_khang

• Thích chó
  • **
  • Xương bò 1
    • http://vietdog.net/forum/index
« Reply #2 on: January 04, 2008, 03:39:35 PM »

đây cũng là bệnh ghê gớm sau carê, cảm ơn anh đại có nhìu bài viết hay ;D
great dane là lưa chọn  số 1 của  nhóc

Hoanganh

• Tột đỉnh đam mê
  • Xương bò 518
    • Email
« Reply #3 on: January 04, 2008, 03:49:59 PM »

Chó của mình đã bị viêm phổi vài lần có chú chữa được và có chú ko chữa được. Theo mình tốt nhất là phát hiện sớm và chuyển đến thú y. Nhưng 1 chú mình chuyển đến thú y ko khỏi nhưng mang về tự chữa đã khỏi bằng cách sử dụng thuốc tiêm của người loại chuyên dụng cho viêm phổi, sử dụng liều như cho người nhưng gấp 1,5  ( ví dụ chó 30kg thì dùng liều của người có thể trọng là 45kg) mỗi ngày 1 liều tiêm kết hợp với thuốc làm thông mũi chống viêm cùng với truyền nước đường và truyền đạm ( chó bị viêm phổi nặng ko ăn uống được mấy). Để chó dễ thở khi viêm phối dùng xi lanh bơm nước đun sôi để nguội trộn với tỏi tươi đập dập để thông mũi ( bơm ít 1 thôi chỉ để xông mũi ko bơm nhiều) và liên tục lau dỉ mũi màu xanh chảy từ mũi chó ra để nó có thể thở được. Đương nhiên là thường xuyên giữu ấm cho chó. Mùa lạnh này ở miền bắc chó con rất dễ bị viêm phổi các bạn lưu ý nhé. Và thêm 1 lời khuyên là vào mùa này ko nên nhập chó từ TQ về nuôi vì tỷ lệ chết vì dịch bệnh rất cao nên để sau tết âm lịch mùa xuân là thời điểm thích hợp để mang về ( mùa hè thì chó mang từ TQ về là xứ lạnh cũng rất khó thích nghi)
Lê Hoàng Anh VINACONEX 9

future

• Mê chó
  • Xương bò 3
« Reply #4 on: January 04, 2008, 05:00:00 PM »

thuốc chống viêm mọi người có thể dùng dexa tác dụng khá tốt ngoài ra tăng cường các loại kháng sinh mạnh khác,còn nhỏ mũi e sử dụng các loại thuốc nhỏ mũi cho người e thấy cũng khá hiệu wả,e không dành thuốc chích lắm nên sử dụng đg uống nnhưng mà hơi khổ 3 ng ép nó mà nó không uống

lasuro

• Thành viên
  • *
  • Xương bò 3
  • Tình iu
    • Email
« Reply #5 on: October 14, 2008, 03:12:04 PM »

Chó của em bé lắm...chi hua hua mới có 3 tháng rưỡi...mới có mấy lạng thui tiêm thuốc của ngùi đc không?? Em cho nó tiêm nhìu loại thuốc mà chưa đỡ...nó chỉ đỡ đc 1,2 ngày rồi lại bị lại yếu...nước mũi xanh chảy liên tục, cứ chảy ra là em lau...Anh HoangAnh có thể nói rõ tên thuốc và liều lượng cho chó bé được hok?

Bao_Ngoc

• Thành viên
  • *
  • Xương bò 2
    • Email
« Reply #6 on: October 15, 2008, 08:20:44 PM »

Chào lasuro,

Nếu có thể, bạn ra tiệm thuốc thú y mua thuốc này chích cho em nó:

1. Baytril Max : 0,5 cc

2. Catosal       : 1 cc       

Nếu bạn không chích được thì nhờ chủ tiệm chích cho bạn. Bạn thử dùng thuốc này xem có dỡ hơn không.

Chúc em chi hua hua của bạn mau bình phục!
« Last Edit: October 15, 2008, 08:50:02 PM by Bao_Ngoc »

win08

• Thành viên
  • *
  • Xương bò 1
« Reply #7 on: November 28, 2008, 02:22:28 PM »

cảm ơn thông tin hữu ích của bác. Muốn tặng bác xương bò mà ko biết tặng ntn

HuskaBo

• Thích chó
  • **
  • Xương bò 0
    • Email
« Reply #8 on: September 30, 2012, 07:49:16 AM »

Các anh/chị ơi, giúp e với....
Nhà e có 1 chú Alaska (Rank) mới 3 tháng tuổi đang bị mắc bệnh viêm phổi cũng khá là nặng. Bé k chịu ăn uống gì cả, k chịu uống thuốc nữa. Bé ấy rất yếu, mình đang rầu về bé ấy đây.
Ai có cách chữa khỏi thì giúp mình nha, mình ở hcm....:)
P/s: ai biết ở hcm có Bác sĩ nào tốt có thể chữa khỏi thi cho mình nha....
Tks all :*

Design by me ♥♥♥

Hongnguyenag

• Thành viên
  • *
  • Xương bò 0
    • Email
« Reply #9 on: June 05, 2013, 05:57:55 PM »

mình cũng co 1 con chó khoảng 3tuổi rồi, cỡ này nó bị ho và khạc như mắc xương vậy, BSTY noi bị viêm phổi, nhưng chít hoài không khỏi, nhưng nó ăn và uống nước nhiều. Mọi người cho mình xin ý kiến....?!

Binhbmw

• Thành viên
  • *
  • Xương bò 0
    • Email
« Reply #10 on: June 15, 2013, 06:59:19 AM »

Chó mình là chó alsaka, bat buoc phai năm điêu hoa. Ma no k chiu nam tren thảm, chỉ nam dưới sàn. No đang có triệu chứng viêm phổi.( dang dieu tri) Vậy nên phải giữ ấm ntn? Để khỏi benh viêm phôi, và chó cung thoải mái( vì là chó xứ lanh, phai nam dieu hoa)

alanka

• Thích chó
  • **
  • Xương bò 0
    • Email
« Reply #11 on: June 16, 2013, 02:24:04 PM »

Chó mình đc 7 tháng tuổi cũng bị viêm phổi đây, đi bs gần 1 tuần rồi mà khôngg hêts, BS Sơn dạo này làm ăn tệ quá, ai biết đc nào có thể tin tuởng để chưã đc không chỉ giúp mình với