Welcome, Guest. Please login or register.
Did you miss your activation email?

Username: Password:

Author Topic: chọn chó khôn lính mới  (Read 9599 times)

meotamthe

• Thành viên
  • *
  • Xương bò -3
    • Email
chọn chó khôn lính mới
« on: December 17, 2007, 06:11:48 PM »

chào các bác,các anh: em cũng như các bác ơ đây cũng thích dog,và cũng đã tưng nuôi dog nhưng chua có kinh nghệm .
   - em tưng nôi đc 1 con  "nhật" khôn kinh khủng mà em lai it dây, vd khi no làm gi sai phạt up măt vào tương và làm theo,hay thăng nào mà đánh em là no sơi ngay,va chỉ tay bảo cắn ai là cắn .....hiihhihi và có 1 lân em đi chơi về muộn,thăng em của em ngủ say quá goi mãi ko thức,va lúc đó con cun chạy vào phòng,nhảy len giương đánh thức thằng em của em giậy " mà bình thường nó ko đc phép lên giương "...va cách đây 2 năm bị ôm và chêt.
  -từ đó đến giờ em đã thử nuôi vài nhóc nhưng ngu kinh khủng,ko thể nào dậy đc.nhât là chó lai.

=> em muốn hỏi các bác là nuôi chó thì chon thế nào để chó khôn,có phai theo các cụ ,huyền đề,đốm lưỡi...
vi người cũng thễ ngươi giỏi ngươi kém,bác nào có kinh nghiêm chọn thì bảo em,em muốn nuôi đc 1 con khôn như hôi xua

devinci82

• Thành viên
  • *
  • Xương bò -1
    • Email
Re: chọn chó khôn lính mới
« Reply #1 on: December 17, 2007, 10:22:41 PM »

kinh nghiêm của các cụ chuyền lại đừng nói lung tung thế bạn.Đã là kinh nghiệm thường thường là đúng.Ko phải 100%.muốn chọn được chó khôn phải mất thời gian tìm tòi.và phải xem bạn chọn giống chó ta hay tây.

Golden

• Tột đỉnh đam mê
  • Xương bò 8
    • Email
« Reply #2 on: December 18, 2007, 12:04:41 AM »

Theo mình thì kinh nghiệm của các cụ ngày xưa thật ra k phải là k có lý, các cụ cũng đã đúc kết nhiều rồi mới có những kinh nghiệm đó...k thể phủ nhận được chẳng hạn mấy câu ca dao tục ngữ ấy, đến giờ vẫn rất là đúng đấy thôi.

nước mình ngày xưa thì làm gì có các giống chó quí...chỉ có chó cỏ thôi nhưng nói thật chưa chắc các pé chó cỏ nhà mình lại thua các giống chó quí của nước ngoài đâu!có những pé chẳng cần dạy bảo gì hết nhưng cứ gọi là biết hết..cực khôn!những cái như đốm lưỡi, huyền đề, tướng tá là đều được đúc kết từ đó!

Tuy nhiên nuôi chó k phải là cứ chăm chăm vào những cái đó đâu bạn à..cái chính là tùy duyên thôi...ng yêu chó thật sự thì đâu cần biết nó là giống chó gì, gia phả thế nào,... như mình nè, khi đi mua pé Tồ nhà mình nói thiệt là mình chả biết nó giống gì ( tới giờ cũng chả biết vì nó lai tạp tùm lum rồi ;D) chỉ là đi trên đường thấy ng ta bán chó dạo nhìn dễ thương quá tính ghé vào xem thì thấy nó hiền & nhút nhát, thấy iu quá thế là mua luôn! ;D

Thật ra nuôi chó (ngoại trừ mấy pé phá quá hết thuốc chữa) thì nói chung chó là 1 giống rất thông minh nên quan trọng là cách bạn nuôi dạy!chó cũng như con ng thôi bạn à  :-\, bạn thật sự thương nó,luôn quan tâm chăm sóc nó,dạy nó đúng cách thì nó sẽ ngoan & khôn thôi...đừng đòi hỏi nó quá bạn nhé!chúc bạn tìm được 1 pé thật đáng iu :D
Thuong be To nhieu lam :)

be_dia

• Tột đỉnh đam mê
  • Xương bò 21
  • Kem_Bim_Xu
« Reply #3 on: December 18, 2007, 07:16:21 AM »

Chị golden nói đúng quá  :D bạn nên chọn 1 pé bạn mến hơn là 1 lần mò đắn đo mãi xem pé khôn hay ko.
======>>>>> Mà bạn nói "ngu kinh khủng" nghe chói tai quá  >:(

KBX đã lớn lên trong tất cả tình thương của chị...có biết ko...!!!

IUcHo

• Thích chó
  • **
  • Xương bò 0
  • trung thành nha...!!!
    • Email
« Reply #4 on: August 14, 2008, 08:21:54 AM »

Mà bạn nói chó lai là ngu không đúng đâu bạn à.
Chó Lai mức độ thông minh = với chó thuần chủng,ko hơn ko thua!!!
I LOVE VIETDOG!!!
          ##  ###  #  #  ###
         ##  #  #   # #   #---
        ##_#_#     #     ###

Hoanganh

• Tột đỉnh đam mê
  • Xương bò 518
    • Email
« Reply #5 on: August 14, 2008, 08:36:17 AM »

1 kinh nghiệm chọn chó tây đây chó con nhé:
cho cả đàn chó con tầm 1,5-2 tháng tuổi lên 1 cái bàn không cao quá và mặt bàn rộng, cho cả đàn vào giữa bàn. Chó con sẽ bò lung tung , ta quan sát nếu con chó con nào bò ra mép bàn và không rơi xuống sau đó biết bò từ mép bàn vào giữa thì là con chó khôn, những con bò ra mép bàn rồi rơi xuống thì không khôn bằng con kia.
Lê Hoàng Anh VINACONEX 9

V.I.C.K_N.O-1

• Tột đỉnh đam mê
  • Xương bò -54
« Reply #6 on: August 14, 2008, 09:17:39 AM »

bạn à nếu muốn một con chó khôn thì chúng ta phải biết cách dạy cho chó làm thế nào là phải nghe lời bạn rùi mới dạy cho nó các kĩ năng của một con chó khôn như thế sẽ rèn luyên tính năng tư duy của chó  ;D