Welcome, Guest. Please login or register.
Did you miss your activation email?

Username: Password:

Author Topic: Cún bị kiết lỵ  (Read 6834 times)

B0bo

• Thành viên
  • *
  • Xương bò 1
Cún bị kiết lỵ
« on: November 09, 2007, 12:08:35 AM »

Bobo nhà mình (3 tháng, 5kg) bị kiết lỵ từ CN.

Nguyên nhân: Ăn xương gà và đầu tôm (mình chưa nuôi bao giờ nên thiếu hiểu biết)
Triệu chứng: Tiêu lẫn máu, ói ra dịch vàng xanh, rất tanh, bỏ ăn (lúc trước thì rất tham).

Thứ 2 cho đi BSTY, tính đến nay là 4 ngày tiêm trích, truyền dịch và uống Smecta.

Chưa thấy dỡ gì mấy, vẫn ói 1,2 lần/ ngày. BS dặn không cho ăn uống gì.

Nay đọc bài của bạn Washabi về cây cỏ mực mình rất muốn cho uống thử. Gần nhà mình có rất nhiều loại cây này (mới để ý thấy, trước giờ tưởng là cỏ dại).

Bạn cho mình xin lời khuyên là tiếp tục cho đi BS hay uống cỏ mực (nhọ nồi), hay kết hợp cả 2?

Nhìn ánh mắt cầu khẩn của Bobo thấy tội nghiệp nó quá!

lnquynhanh

• Thành viên danh dự
  • Tột đỉnh đam mê
  • Xương bò 38
  • Taito là số 1
    • Email
Re: Cún bị kiết lỵ
« Reply #1 on: November 12, 2007, 10:21:45 AM »

Vẫn tiếp tục đi BS và cho uống thêm cỏ mực. Tình hình cún của bạn khá nặng nên 1 ngày bạn giã cỏ mực ra lấy nước đổ cho uống 3 lần. Vẫn phải đến bác sĩ để truyền dịch vì giờ em nó ko ăn được mà. Chúc cún bạn mau lành bệnh!

phanthanhnga

• Người yêu chó
  • Xương bò 12
« Reply #2 on: December 11, 2007, 10:29:42 PM »

đúng đấy kết hợp cả hai bạn ahj. lần sau thì có kinnh nghiệm rồi chứ đi kiết lỵ là khắc tinh của chó đấy. Bon chó nhà mình chỉ cần có hiện tượng bỏ ăn một phát là mình cho uống phòng BECECTON ngay, thưong là đau buổi sáng buổi chiều khỏi luôn. ĐẾn giwof hai đúa nahf mình cũng to lơn lăm rồi , mộtc háu thì 35 kg còn cháu kia thì 30.  NHớ chăm sóc như lời bác sỹ đặn nha. chức cháu nó mau lành bệnh. Ah đừng cho cháu noa ăn đầu tôm, ccheets dở đấy

blueriver

• Mê chó
  • Xương bò 499
« Reply #3 on: December 11, 2007, 10:32:54 PM »

bác nào biết loại thuốc nào trộn với cơm ko có mùi ko? vì cho nhà mình uống thuốc gì mà có mùi là y như rằng ko ko dùng
TIỀN KHÔNG PHẢI LÀ VẤN ĐỀ QUAN TRỌNG MÀ VẤN ĐỀ QUAN TRỌNG LÀ PHẢI CÓ TIỀN.

Golden

• Tột đỉnh đam mê
  • Xương bò 8
    • Email
« Reply #4 on: December 12, 2007, 12:24:12 AM »

bạn nên cho bobo đi bác sỹ theo đúng lịch tái khám nhé...nặng lắm rùi đó!đừng cho bé uốn thuốc bậy bạ nha!k biết smecta đó là bác sỹ dặn hay bạn tự mua cho nó uống nhưng làm như vậy là k nên đâu vì có pé uống hợp nhưng có pé lại k...mắc công gây phản ứng phụ là chết! cố chạy chữa cho em nó bạn nhé, chúc pé mau khỏe
Thuong be To nhieu lam :)

nl507

• Super dog
  • Ngoại Hạng
  • Xương bò 560
  • U'LL NEVER WALK ALONE
    • Email
« Reply #5 on: December 13, 2007, 06:28:18 AM »

Archie nhà mình nhai thuốc như nhai kẹo. Đỡ mất công nhét thuốc

Issac

• Thành viên danh dự
  • Chú chó trung thành
  • Xương bò 276
    • Facebook
« Reply #6 on: December 13, 2007, 07:43:43 AM »

bạn cho uống thử actapugite xem, gói màu xanh lá cây á, pha với chút nước, bỏ miếng đường cho dễ uống, 1 ngày 2 lần, tuỳ chó to hay nhỏ mà cho 1 gói ỏ nửa gói, thử coi sao ha ^^

H5N1

• Super dog
  • Chú chó trung thành
  • Xương bò 11
« Reply #7 on: December 13, 2007, 08:04:39 AM »

Theo kinh nghiệm của mình thì cứ làm một viên Biseton cho nó uống ( Bấm vào hàm của nó là tự khắc nó sẽ há mồm ra rồi mình nhét thuốc vào) . NHưng phải giữ mồm nó ngay lại rồi vuôt cổ nó cho thuốc nó xuống nhé. Như vậy vài lần là hết đó bạn, Cún nhà mìh bị mình cũng làm như vậy thấy đỡ đó bạn
Facebook của Vietdog, mời các bạn ghé qua ủng hộ.  https://www.facebook.com/pages/vietdogcom/120841731344568

phanthanhnga

• Người yêu chó
  • Xương bò 12
« Reply #8 on: December 17, 2007, 11:05:16 AM »

Theo kinh nghiệm của mình thì cứ làm một viên Biseton cho nó uống ( Bấm vào hàm của nó là tự khắc nó sẽ há mồm ra rồi mình nhét thuốc vào) . NHưng phải giữ mồm nó ngay lại rồi vuôt cổ nó cho thuốc nó xuống nhé. Như vậy vài lần là hết đó bạn, Cún nhà mìh bị mình cũng làm như vậy thấy đỡ đó bạn
ĐÚng nhà tớ cũng toàn chữa như  vậy thôi ahf, khỏi liền

B0bo

• Thành viên
  • *
  • Xương bò 1
« Reply #9 on: January 14, 2008, 09:56:25 AM »

Cám ơn các bác.

Nhờ giờ, gặp thầy, gặp thuốc Bobo nhè em khỏe lại rồi.

Cũng phải mất đến hơn 1 tuần cho em nó qua Thú Y Bình Thạnh. Cũng tưởng là .. rồi cơ đấy ạ.

VIJAY

• Tột đỉnh đam mê
  • Xương bò 0
  • Đừng nhìn em, xao xuyến quá !!! ...
    • Email
« Reply #10 on: February 25, 2008, 11:10:04 AM »

Đang định cho 1bài thì hết bệnh chán...
Thôi cứ kê cho 1 bài của dân gian cực tốt: KHOAI LANG với thiết kế của thiên nhiên rất chi là nhuận tràng lợi tiểu, tốt cho gan thận... cho ăn hàng ngày sẽ rất chi là OK! Khi 1 con vật nào đó bị đi kiết, do quá nóng, hãy cho ăn khoai lang, vừa trị bênh vừa nhiều dinh dưỡng... rẻ tiền...
 NHƯNG có nhược điểm: Smell của phân sẽ rất chi là QUY MÔ!

wasabi2006

• Mê chó
  • Xương bò 7
  • đời là vạn ngày sầu, biết tìm vui chốn nào hehehe
    • Email
« Reply #11 on: March 31, 2008, 09:32:03 PM »

Thêm 1 kinh nghiệm chữa bệnh kiết cho cún, wasabi vừa mới chữa cho happy xong mà không cần đi bác sĩ  ::).
Chẳng biết cho happy nó ăn cái gì mà tự nhiên nó bị kiết nữa  :-\
Triệu chứng : - cho gì cũng không ăn, kể cả mấy món khóai khẩu hằng ngày như xúc xích, hột vịt lộn, thịt, cá.....
                     -  nằm buồn vì đau bụng hay sao ấy, cũng có chạy ra khỏi lồng nhưng người kém linh họat hơn mọi ngày, phân khi thì tòan nước, khi thì lợn cợn, khi thì có chất nhầy.
Cách chữa của wasabi : cà rốt để nguyên vỏ rửa sạch, bào mỏng theo chiều dài củ, sau đó bỏ vào nước, bắt lên bếp đun sôi cho nước hơi cạn, nếu nước chưa có màu cam cam, đỏ đỏ của cà rốt thì bỏ nứoc vào đun tiếp, sau đó để nguội đổ ra chén cho cún uống, nếu cún không chịu tự uống thì mua ống chích bơm cho cún, happy nhà wasabi là chihuahua nên liều lượng cho happy uống là đầy 1 ống tiêm và uống ngày 2 lần, wasabi đã cho happy uống 2 lần ngày hôm nay, qua ngày hôm sau uống thêm 1 lần nữa và hahaha happy chạy lung tung lăng tăng như lúc chưa bị kiết, và đã hết kiết luôn, đi phân ok lại luôn rồi, nói chung là khả quan lắm, bác nào cún mà có bị vậy thì làm như wasabi thử xem và cho biết kết quả luôn nhé  :D
tìm vui vào chó và cá chứ ở đâu hí hí