Welcome, Guest. Please login or register.
Did you miss your activation email?

Username: Password:

Author Topic: Khi chó bị thương phải làm thế nào?????(mấy bạn dzô coi thử nhe)  (Read 1149 times)

rock_boy911

• Thành viên
  • *
  • Xương bò 2

Chó là loại ĐV  có sức chịu đựng .Lúc bị thương chó trở nên vô cùng hung dữ ,nên cho nó đeo 1 cái ngàm .Ngày thường ta nên nghĩ tới khả năng sẽ có lúc chó bị thương ,tốt nhất nên chuẩn bị cho nó 1 cái hộp cấp cứu giống người dzậy
Vài Bước Sơ Cứu :
     Phỏng nhẹ:
 .dùng lượng nước vùa phải hoặc khăn ướt để làm mát bên ngoài vết thương
     Phỏng hóa chất :
dùng nước hoặc xà phòng rửa sạch sau khi thoa thuốc lập tức đưa tới BV
     Cogiật:
nhét khăn vào miệng chó để nó gặm chặt ,như thế sẽ giúp cho nó khỏi phải cắn vào lưỡi.Sau khi thực hiện ròi thì đưa chó tới ngay BV
     Xuất huyết
lấy khăn chặn máu lại ,dùng tay đè chặt .Nếu kochặn đc máu thì dùng băng wấn lại và đua tới BV
     Trúng nắng :
dùng khăn thấm nước lạnh rồibao toàn bộ thân thể đẻ hạ thân nhiệt
     Choáng váng:
cho chó nằm nghiêng a 1 bên ,kéo lưỡi ra, giữ ấm rồi mang đến cho BS
     Chảy máu nhiều:
dùng ngón tay ấn chặt về nơi vết thương dẫn về tim để ngăn máu chảy
     Tai nạn giao thông:
để đầu chó nằm ngang ,dùng tấm thảm làm băng ca đưa lên xe đi BS
    mình chỉ bít có nhiêu đây thui .Các bạn đọc kĩ nhe để phòng khi bé iu của bạn bị thương bạn bít mà sơ cứu cho nó ;D ;D
SAU ĐÂY LÀ 1 SỐ CHI TIẾT THÊM (HỔNG CÓ DÍNH LÍU JÌ DZOI81 CÁI Ở TRÊN HẾT)
    Phải giúp cho chó hiểu các lễ phép jì:
 -không đc nhảy lên bàn ăn.Đây là việc rất quan trọng vì khi bạn cho nó lên bàn ăn chung sẽ làm nó hiểu nhầm bạn và nó chung đẳng cấp kết quả là nó sẽ ko thèm nghe lời bạn nữa :-X :-X
  -cần phải cho nó bít những điều cấm kị nào đó ,bạn phải cho nó nắm vững" không đc làm như vậy"; "không đc" để chó có thể hiểu kĩ hơn bạn nên nói với nó 1 cách dứt khoát và ko nên nổi giận với nó khi làm nó làm saimà phai nói to,rõ ,dứt khoát để cho nó phải suy nghĩ về câu nói của bạn và sẽ dần sửa đổi
  -ki đi dạo bạn nên cầm dây xích chắc tay và chi đi theo ý bạn ko đc đi theo ý của cho vì điều đó làm cho nó hiểu bạn thuộc đẳng cấp dưới nó nên phải đi theo nó và dần nó sẽ thành con chó hung dữ khó dạy bảo.Bởi vậy khi đi dạo tuyệt đối ko đi theo ý nó .Còn khi nó đi theo ý nó bạn phải dựt mạnh dây xích để nó đi theo đúng ý bạn và quan trọng hơn nữa là khi dựt dây tyuệt đối bạn ko đc nhìn vào mắt của nó mà phải tản lờ đi hướng khác(nếu chó  còn đi theo ý nó vài lần thì bạn cũng TH như vậy vài lần ) như vậy sẽ làm chó hiểu ra là nó ko thể làm trái ý chủ đc
                             SAU ĐÂY TUI POST THEM VÀI HÌNH ĐỂ BẠN ĐỌC XEM ĐỠ BÙN NÈ

rock_boy911

• Thành viên
  • *
  • Xương bò 2

rock_boy911

• Thành viên
  • *
  • Xương bò 2
những kĩ thuật sơ cứu cần thiết cho dog khi bị thương
« Reply #2 on: May 30, 2007, 10:47:13 PM »

oh yeah
« Last Edit: May 30, 2007, 10:55:14 PM by rock_boy911 »

Ambato

• To be a
  • Dog god
  • Chú chó trung thành
  • Xương bò 8888
  • Xương bò nhiều vô đối
    • www.vietdog.com
    • Email

xin bạn rock boy ghi rõ nguồn bài viết nhé

H5N1

• Super dog
  • Chú chó trung thành
  • Xương bò 11

Bài này thật là bổ ích. Nhưng nếu bạn cho thêm nguồn từ đâu thì thật là hay
Facebook của Vietdog, mời các bạn ghé qua ủng hộ.  https://www.facebook.com/pages/vietdogcom/120841731344568

rock_boy911

• Thành viên
  • *
  • Xương bò 2

ừmh mình đọc sách thấy hay nên post lên cho bà con cô bác có thể tham khảo  :) :)
mấy loại sách này các bạn có thể kiếm ở các hiệu sách trên toàn TP (loại này nhiều vô số) ;D ;D

Ambato

• To be a
  • Dog god
  • Chú chó trung thành
  • Xương bò 8888
  • Xương bò nhiều vô đối
    • www.vietdog.com
    • Email

heheheheh bài viết rất hay. Sở dĩ mình nói vậy vì phòng là có nguồn nào thì nên viết ra để có ai đọc có thể tiện tìm hiểu, theo dõi

future

• Mê chó
  • Xương bò 3

anh Duy ới cho em hỏi làm sao chọn sách về chó đựoc đây trong này nhìu wa1 đi mỗi nh2 sách là có 2.3 q gòi,mà TP thì có nhìu nhà sách wa1,sách về chó thì nhìu vô số biết kựa quyển nào để đọc đây