Welcome, Guest. Please login or register.
Did you miss your activation email?

Username: Password:

Author Topic: HỎI CÁCH NUÔI ALASKA  (Read 5872 times)

hieupr09x

• Thành viên
  • *
  • Xương bò 0
    • Email
HỎI CÁCH NUÔI ALASKA
« on: June 07, 2012, 09:17:31 PM »

E là thành viên mới gia nhập muốn vào hỏi các bác cách nuôi 1 em alaska,tình hình e đang tích $ mua 1 em,e thích chó lắm nhưng từ trước giờ toàn nuôi chó ta với chó lai nuôi rất dễ,giờ e định mua 1 em alaska nhưng mấy đứa bạn nó kêu phải cho nó ngủ điều hòa với cho ăn thức ăn riêng nên chả biết tn! $ mua chó thì em tích được chứ mỗi tháng mà bỏ 1 2tr $ thức ăn nữa chắc chủ nó ốm :)

Alas Chopper

• Người yêu chó
  • Xương bò 5
    • Email
Re: HỎI CÁCH NUÔI ALASKA
« Reply #1 on: June 26, 2012, 03:49:06 PM »

Ngủ điều hoà thì ko cần,nhưng tối thiểu cũng có cho nó cây quạt. Đồ ăn thì chỉ ăn hạt (110k/1kg ăn được tầm 1,5- 2 tuần nếu chỉ ăn sáng với ăn khuya thui),buổi trưa với chiều thì ăn cơm chan canh trộn thịt bằm. Ăn thêm viên canxi nữa (5k/1 viên ăn trong 2 ngày). Mỗi tội dòng chó này dễ bị viêm da lắm. Mình ở sg đi chữa viêm da chik 3 ngày,mỗi ngày 80k. Mua thêm thuốc bôi da 30k/1ml (có tí xíu à). Tuỳ điều kiện và mức độ chiều mà có thể mua thêm cho em nó nhìu thứ. Như mình mua cây gặm cho bé nó gặm mỗi khi phá phách,bịch 6 cây 28k,mua trái bóng có kèn cho nó đỡ gặm lung tung khoảng 30k,sữa tắm 60k,dây dắt 60k,lược chải lông 60k.Thỉnh thoảng mua thêm đồ ăn ngoài như là thịt đóng hộp 36k/1khay trộn cơm ăn được 2 ngày,pate 45k/1 lọ ăn cũng lâu lâu.... Túm lại khởi đầu là vậy đó.

manXXX

• Thành viên
  • *
  • Xương bò 0
« Reply #2 on: June 26, 2012, 09:31:19 PM »

E là thành viên mới gia nhập muốn vào hỏi các bác cách nuôi 1 em alaska,tình hình e đang tích $ mua 1 em,e thích chó lắm nhưng từ trước giờ toàn nuôi chó ta với chó lai nuôi rất dễ,giờ e định mua 1 em alaska nhưng mấy đứa bạn nó kêu phải cho nó ngủ điều hòa với cho ăn thức ăn riêng nên chả biết tn! $ mua chó thì em tích được chứ mỗi tháng mà bỏ 1 2tr $ thức ăn nữa chắc chủ nó ốm :)
k cần thiết phải ngủ điều hoà điều kiện bạn có ntn thì nó phải theo bạn nt có quạt thì cho nằm quạt nhưng tốt nhất tìm nơi nào mát tốt nhất trong nhà bạn. còn chế độ dinh dưỡng thì bạn chia ra làm 3 4 bữa tuỳ bạn k cho ăn quá nhiều thức ăn bổ sung canxi ví dụ như cổ gà (quá rẻ chỉ khoảng 2000đ/1 cái), trứng vịt lộn, 1 chút thức ăn chứa đạm như thịt bò bạn nên cho ăn thêm rau củ quả để bổ sung vitamin, bạn có thể bổ sung thêm thuốc uống tăng canxi mua ở các hiệu thuốc. về thể trạng thì nếu buổi sáng mát trời thì bạn cho nó chạy thể dục khoảng 30' nếu trời nóng thì đừng cho nó ra ngoài kẻo mệt chó. đây là dòng chó lông dài nên k tránh đc nhưng bệnh về da liễu để phòng tránh bạn nên chú ý khi nó gãi bạn tìm đúng chỗ nó ngứa rồi kiểm tra xem chỗ đấy nó nốt j k thì bôi thuốc cho nó, bạn cũng phải để ý và lau bên trong vành tai cho nó, nếu trời nóng cứ cách 1 tuần tắm cho nó 1 lần cho nó khỏi ngứa và hôi bạn có thể dùng sữa tắm cho trẻ em tắm cho nó nhớ là sau khi tắm xong phải sấy thật khô nếu để bị ẩm nó có thể bị ghẻ. nếu thời gian bị hạn chế bạn có thể tắm khô bằng cách xoa phấn rôm trẻ em lên ng chó rồi lấy máy sấy sấy qua cho thơm tho. đây là dòng chó to nên có 1 số bệnh bạn phải lưu ý ví dụ như loạn sản (xương phát triển k cân đối vs cơ thể), teo cơ, bệnh về đường hô hấp.. nói chung là bạn nên bổ sung lượng canxi nhiều 1 chút cho chó. nếu bạn thật sự muốn chó mình đẹp thì số tiền bạn bỏ ra cũng sẽ k vô ích . chúc bạn có 1 chú chó đẹp.

alasxam

• Thành viên
  • *
  • Xương bò 0
« Reply #3 on: June 27, 2012, 07:14:50 PM »

mình nuôi y hệt chó ta, có điều thỉnh thoảng bổ sung thêm cổ gà, hột vịt lộn, rau quả, sữa chua, dầu cá
còn bt thì ng ăn gì chó ăn nấy
lớn như phổng, chân to khỏe đẹp trai, lông dài mượt
ko phải nâng cao quan điểm quá đâu bạn ạ