Welcome, Guest. Please login or register.
Did you miss your activation email?

Username: Password:

Author Topic: Hỏi kinh nghiệm nuôi Alaska Malamute  (Read 3353 times)

trieuanh1991

• Thành viên
  • *
  • Xương bò 0
    • Email
Hỏi kinh nghiệm nuôi Alaska Malamute
« on: November 11, 2011, 04:36:04 PM »

các bạn co thể hướng dẫn cho mình  chế độ cho chó Alaska 7 tuần tuổi ăn, chó có thể ăn sữa Dielac trộn với Hạt A3 như mình làm với con Puppy Bulldog ko nhỉ?, thấy nhiều người bảo Alaska bụng yếu uống sữa dễ bị đi ngoài. Mong mọi người giúp đỡ

trieuanh1991

• Thành viên
  • *
  • Xương bò 0
    • Email
Re: Hỏi kinh nghiệm nuôi Alaska Malamute
« Reply #1 on: November 11, 2011, 07:06:12 PM »

ko ai view huuuuuuuuu

Hermes

• Người yêu chó
  • Xương bò 5
    • Email
« Reply #2 on: November 11, 2011, 08:04:06 PM »

Chó con bụng yếu vì hệ tiêu hóa chưa phát triển hoàn thiện, nên nếu được cho ăn những sản phẩm làm từ sữa dễ bị tiêu chảy là đúng đó bạn, tuy nhiên cũng tùy cơ địa từng bé nữa.

Cho ăn hạt ngâm với sữa là cách làm tốt, khiến mềm hạt giúp bé tiêu hóa dễ dàng, và cũng rất nhiều người nuôi alaskan con cho bé ăn như vậy, bạn cứ thử cho bé ăn và theo dõi xem bé có tiêu chảy hay không nhé. Nếu thấy bé tiêu chảy thì bạn nên ngừng ngay không cho ăn như vậy nữa, đổi lại bạn có thể ngâm mềm hạt bằng nước ấm thay vì sữa.

Bé nhà mình lúc nhỏ ăn hạt mềm ngâm nước, thay vì cho uống sữa mình cho bé mỗi ngày 1 viên phô mai, bé tiêu hóa rất tốt, đi phân tốt và bây giờ rất cứng cáp.
Trái tim ấm áp của một chú chó vô tư quý giá hơn gấp ngàn lần sự tồn tại của cả triệu con người tàn nhẫn !

trieuanh1991

• Thành viên
  • *
  • Xương bò 0
    • Email
« Reply #3 on: November 12, 2011, 03:45:17 PM »

b cho mình xin YM để xin thêm kinh nghiệm được chư, con mình tai dựng ăn uống tốt nhưng đi ngoài phân hơi lỏng có sao không nhỉ

badboy1333

• Người yêu chó
  • Xương bò 2
    • Email
« Reply #4 on: November 12, 2011, 04:54:00 PM »

7 tuần à. hệ tiêu hóa bé chưa ổn định hoàn toàn. muốn bé uống sữa thì chỉ cho 1 lượng ít thôi đừng cho bé uống nhiều dễ bị tiêu chảy. hoặc bạn có thể cho bé ăn phô mai. Nhưng nói trước mấy bé alaska này rất đòi hỏi đó nha. cái gì ngon hơn là nó ăn à. bạn cho nó ăn thức ăn ngon rồi lại cho ăn đồ hợp hoặc hạt nó ko ăn đâu với lại no dễ bị ngán món. bạn nên cho pé ăn xen kẽ với nhau để tránh bé ngán cái này thèm cái khác. ^^ mong bé sớm to con :d

Hermes

• Người yêu chó
  • Xương bò 5
    • Email
« Reply #5 on: November 12, 2011, 09:09:30 PM »

b cho mình xin YM để xin thêm kinh nghiệm được chư, con mình tai dựng ăn uống tốt nhưng đi ngoài phân hơi lỏng có sao không nhỉ

Nếu không đến mức tiêu chảy ra nước liên tục và cũng không có triệu chứng gì lạ kèm theo thì không đáng lo đâu bạn  :) Vì hệ tiêu hóa của bé còn đang phát triển mà. Sau này khi bé đã quen với chế độ ăn ổn định thì sẽ tự động đi phân tốt. Thời gian này bạn cần nghiên cứu và thiết kế cho bé 1 thực đơn tốt và phù hợp với bé nhất, và cố gắng đừng thay đổi, để cho bé quen dần ấy mà.

Ngoài ra, nếu bạn ngại bé đi phân lỏng kéo dài thì có thể bổ sung thêm men tiêu hóa dành cho trẻ em vào bữa ăn cho bé, loại mình hay dùng là Esterogermina và Lactomin Plus (tùy bạn chọn 1 trong 2 nhé), sẽ thấy bé tiêu hóa và đi phân tốt ngay. Tuy nhiên thỉnh thoảng mới dùng nhé, nếu bạn lạm dụng men tiêu hóa, cơ thể bé dần dần sẽ bị phụ thuộc hoàn toàn vào men, mất hết các loại khuẩn có lợi tự nhiên, không tốt đâu.

YM của mình : quocviet_ho

Rất vui được trao đổi với bạn.
Trái tim ấm áp của một chú chó vô tư quý giá hơn gấp ngàn lần sự tồn tại của cả triệu con người tàn nhẫn !

trieuanh1991

• Thành viên
  • *
  • Xương bò 0
    • Email
« Reply #6 on: November 13, 2011, 11:27:28 PM »

mình chỉ dám  cho ăn cháo thịt nhạt thôi, không dám cho ăn linh tinh, nhưng mà vẫn bị đi =lúc sệt sệt lúc lỏng, chẳng hiểu bị làm sao, từ hôm mang về mơi 2 hôm đi rắn, lo quá

badboy1333

• Người yêu chó
  • Xương bò 2
    • Email
« Reply #7 on: November 14, 2011, 12:02:14 AM »

chắc bé chưa thích nghi với độ dinh dưỡng mà cậu cho bé ăn. vì lúc ở bên kia bé ăn khác về đây cậu cho nó ăn khác đâm ra bé đy hơi lỏng sệch là chuyện thường. với lại cái đó chưa hẳn là điều đáng lo nó chỉ lả 1 phần nhỏ trong cơ thể của bé thôi. chừng nào bé đy ngoài lỏng như nước hoặc ra máu thì moi sợ. ^^
ko sao đâu bé ko co triệu trứng gì hết thì ko đáng lo ngại.

thangmsu

• Tột đỉnh đam mê
  • Xương bò 6
    • Email
« Reply #8 on: November 14, 2011, 08:51:57 AM »

bạn thấy cún đi lỏng thì ngừng cho ăn trong khaongr 18 tiếng đến 20 tiếng, nó sẽ không sao đâu, bạn mà cho ăn liên tục nó sê bị đi ngoài liên tục, ngừng cho ăn để hệ tiêu hóa ổn đinh lại đi hết những thứ làm  nó đau bụng ra. Sau đó bạn cho ăn ít cháo + thịt bò (thật ít thôi) rồi theo dõi xem sao. nếu nó đi phân thành hình rồi thì bạn cho ăn thịt bò băm nhỏ (mua loại thịt bò vụn cho rẻ) + với cơm, nếu có hạt khô (loại mà chủ cũ của nó hay cho nó ăn) thì trộn đều vào rồi cho nó ăn. bạn nhớ là chó nhỏ dạ dầy rât bé không cần ăn nhiều chỉ nên cho nó no khoảng 80% không nên cho ăn no căng bụng vì như thế nó không hấp thu được mà còn hay bị đi ngoài lại nữa, nếu bạn thấy phân nó mầu vàng tươi thì nên giảm bớt lượng tinh bột xuống, còn nếu mầu nâu thành khuân thì ok rồi. Cún nhà mình (husky) mới mang về cũng hay bị vấn đề này nhưng mình chịu khó để ý để loại bớt những thức ăn nó không hợp (sữa, thịt lơn, đồ béo...) giờ ngon lành rồi. Khẩu phần mình làm cho nó là: 1 tuần 1kg thịt bò vụn + 1 củ cà rôt, nấu chín xay nhuyễn cà rốt, trộn vào thịt bò băm + cơm. mình có bổ xung thêm canxi nữa.

trieuanh1991

• Thành viên
  • *
  • Xương bò 0
    • Email
« Reply #9 on: November 15, 2011, 11:35:51 PM »

huhu bé nhà mình lại bị hiện tượng bỏ ăn, hinh như nó chán ăn cháo thịt băm hay sao ý, gõ bát vẫn chạy đến ăn nhưng mà nhìn thấy cháo lại bỏ ko ăn, ai tư vấn thực đơn alaska giúp mình với :-s

badboy1333

• Người yêu chó
  • Xương bò 2
    • Email
« Reply #10 on: November 16, 2011, 12:01:27 AM »

cậu ơi. chó cũng như mình thôi. bạn ăn cháo hoài cũng ngán huống chi pé 2 tháng. 2 tháng có thể ăn đồ ăn đc rồi ko nhất thiết phải ăn cháo suốt ăn như thế sợ bé ko đủ chất đó. chia bửa ra cho pé ăn lúc ăn cháo lúc ăn cơm với .... tùy bạn. chứ ăn cháo suốt chịu sao nổi.

trieuanh1991

• Thành viên
  • *
  • Xương bò 0
    • Email
« Reply #11 on: November 16, 2011, 12:03:26 AM »

uh, b hay cho cún ăn cơm với gì vậy để mình thay đổi cho cún nhà minh :)

trieuanh1991

• Thành viên
  • *
  • Xương bò 0
    • Email
« Reply #12 on: November 16, 2011, 12:51:56 AM »

cậu ơi. chó cũng như mình thôi. bạn ăn cháo hoài cũng ngán huống chi pé 2 tháng. 2 tháng có thể ăn đồ ăn đc rồi ko nhất thiết phải ăn cháo suốt ăn như thế sợ bé ko đủ chất đó. chia bửa ra cho pé ăn lúc ăn cháo lúc ăn cơm với .... tùy bạn. chứ ăn cháo suốt chịu sao nổi.
thực đơn của bạn cho cún con là gì :P

badboy1333

• Người yêu chó
  • Xương bò 2
    • Email
« Reply #13 on: November 16, 2011, 03:14:51 PM »

sáng cho pé uống sửa hoặc phô mai.
trưa ăn cơm với thịt heo hầm hoặc đầu gà. chiều thì ăn thêm cơm với phá lấu.
tối thì cho ăn thêm lặc vặc. ăn hạt. Phần lớn nhà mình ko nấu cơm ^^ mình toàn ra ngoài mua đồ về cho pé ăn. riết giờ nó nũng với mình hơi mệt.
Cún tớ đang thay răng làm biến ăn nó ăn ít hơn mọi khi nhiều. mấy cậu nên cho cún ăn ít thôi. vì khẩu phần ăn của mình đc chia làm 4 lần tập cho pé độ ham ăn cao. nên cho pé ăn cơm nhiều đồ ăn ít thôi tránh cho pé bỏ cơm lừa đồ ăn ra mà ăn hết cũng có khi nó thấy cơm nhiều nó bỏ lun ^^. 7 tuần 2 tháng rồi cậu bổ sung cho pé thêm thuốc canxi 1 ngày 1/2 viên.
(Đừng cho pé ăn ngon quá nha bạn nó dễ đòi hỏi lắm đấy)

badboy1333

• Người yêu chó
  • Xương bò 2
    • Email
« Reply #14 on: November 16, 2011, 03:17:22 PM »

Bạn cũng nên tham khảo ở phần về khẩu phần ăn và các phần thức ăn nên và ko nên cho pé ấy.