Welcome, Guest. Please login or register.
Did you miss your activation email?

Username: Password:

Author Topic: Chó bị nôn - đi ngoài - vàng da ( update 19h:46 Cần giúp gấp )  (Read 3659 times)

variant

• Thành viên
  • *
  • Xương bò 0
    • Email

Husky - 3 tháng
Ngày 20 - cún bị nôn - phân lỏng màu vàng - không mùi
Ngày 21 - Nôn - Đi ngoài ra phân nuớc màu hồng - tanh ( mấy bác sỹ ở Hanvet bảo đó là niêm mạc ruột )
. Cún bỏ ăn uống . Cho ăn vào là nôn . Đi khám ở hanvet có tiêm 4 mũi ( chống nôn - kháng sinh - cầm máu - vitamin ) . Về nhà em có tiếp nước cho cún bằng oresol và smecta + đường gluco
Ngày 22 - Buổi sáng sau khi tiêm 4 mũi như trên có tiến triển - phân vàng sậm màu thành khuôn nhưng kèm theo nước không màu có mùi tanh . Không nôn . Đến trưa thấy cún ăn được em có cho cún ăn cháo hầm thịt gà .Và mua cây nhọ nồi về sắc thuốc cho cún uống. Tiếp tục tiếp nước bằng Oresol + smecta . Tiêm cháo qua đường miệng cho cún Đến buổi tối bệnh trở nặng trở lại . Cún tiếp tục nôn và đi ngoài ra nước . Về đêm muộn cún tự động chảy nước ở hậu môn mùi tanh hơi vàng . Tầm 3-4h em có kiểm tra lại thì thấy da và mắt cún chuyển màu vàng , bụng hơi trướng.
Ngày 23 - Buổi sáng tiếp tục tiêm 4 mũi và kết hợp truyền nước . Bụng cún trướng to . Ấn vào mềm . Da , mắt vàng . Đi ngoài ra nước không tự chủ . Cún rất mệt , ủ rũ

Em có đi khám ở hanvet 88 trường chinh nhưng thấy bác sỹ ở đấy khám không nhiệt tình lắm .Chuẩn đoán rất ..... =.=! . ACE nào biết địa chỉ bsty nào tốt ở Hà Nội cho em xin sđt và địa chỉ  .Các  BSTY ở VD giúp em cách điều trị cho bé với . Em xin cảm ơn .
@ em ở Hà Nội

Update 19h:46 23/02 -- Các triệu chứng giống lepto quá . Hix . Em có ngửi ở mồm bé thì thấy mùi tanh hôi . Ra nhiều dãi . Nước tiểu của bé lúc chiều đi tè có màu giống hình ở dưới nhưng nhạt hơn 1 chút

« Last Edit: February 23, 2011, 07:51:41 PM by variant »
^^!

Joy

• Tột đỉnh đam mê
  • Xương bò 624
    • Email
Re: Chó bị nôn - đi ngoài - vàng da
« Reply #1 on: February 23, 2011, 05:20:35 PM »

ra thụy khuê bạn ạ.Số 16 ngõ 424 thụy khuê thì phải
Emi & Me.♥♥♥

I love you more than I can say...♥

variant

• Thành viên
  • *
  • Xương bò 0
    • Email
« Reply #2 on: February 23, 2011, 05:22:00 PM »

Thanks bạn . Bác sỹ ở đó thế nào bạn
^^!

phoco

• Tột đỉnh đam mê
  • Xương bò 14
  • Hun cái nào
« Reply #3 on: February 23, 2011, 05:22:50 PM »

gọi thử cho bác sĩ Long 0435630632 xem có giúp được gì k bạn nhé
khổ thân cún
Malinois

snowball

• Thành viên
  • *
  • Xương bò 1
« Reply #4 on: February 23, 2011, 06:37:06 PM »

Chó nhà mình cũng bị giống như chó của bạn. Mình mua 2 con, 1 con fox sóc khoảng hơn 2 tháng, 1 con chiahuahua gần 2 tháng. Mua về được 2 ngày, ngày đầu cho ăn 1 ít cơm với thịt bò sốt cà chua, ngày thứ 2 ăn trứng vịt lộn, thế là cả 2 con bị tiêu chảy luôn. Ngày thứ 1 đi phân vàng hơi nhão, đến ngày thứ 2 thì phân màu nâu có mùi tanh, nhìn kỹ thì có chút máu. Cả 2 con đều bỏ ăn và uống. Mình cũng đưa đến Hanvet 88 trường chinh chiều hôm nay thì bác sỹ tiêm cho mỗi con 3 mũi. Hỏi xem bị bệnh gì thì bác sỹ bảo cũng chưa biết được nó có bị virut hay ko? Mình nuôi chó lần này là lần đầu nên chẳng biết gì cả. Bác sỹ dặn về cho ăn nước cháo + đường Gluco. Mình phải lấy xilanh đổ vào miệng chúng nó. Thấy tối về chúng nó nằm ngả hết ra, ko biết có bị làm sao ko nữa. Đưa đến bs chưa nói bị bệnh gì mà nói luôn là khó qua lắm làm mình chán chẳng biết làm thế nào nữa.

hoangchungvet

• Tột đỉnh đam mê
  • Xương bò 31
  • Đông du.
    • Email
« Reply #5 on: February 23, 2011, 06:55:49 PM »

Theo mình thì bạn nên cho cún làm xét nghiệm máu.

tityeu

• Ngoại Hạng
  • Xương bò 664
  • Pug, Boston Terrier, Poodle
    • Email
« Reply #6 on: February 23, 2011, 07:08:04 PM »

phải xét nghiệm máu xem có bị lepto ko :-X mấy cái vụ này bạn gọi bs chiền đi,cậu ấy lấy mẫu máu mang đi xét nghiệm cho,nhanh kẻo ko kịp,nguy cấp đấy :(
(^_^) Tít_Moon (^_^)
Phone: 090 618 7979

variant

• Thành viên
  • *
  • Xương bò 0
    • Email
« Reply #7 on: February 23, 2011, 07:41:28 PM »

Bạn cho mình số điện thoại bác sỹ chiền được không
^^!

hoangchungvet

• Tột đỉnh đam mê
  • Xương bò 31
  • Đông du.
    • Email
Re: Chó bị nôn - đi ngoài - vàng da ( update 19h:46 Cần giúp gấp )
« Reply #8 on: February 23, 2011, 09:10:38 PM »

Bạn cứ bình tĩnh và làm xét nghiệm cho cún.
Chó mới 3 tháng tuổi nếu ít tiếp xúc mầm bệnh, đôi khi vàng da chỉ do tụy hoặc bao gồm các rối loạn đưa đến từ bệnh đường ruột gây tắc nghẽn mật chảy từ gan nên gây vàng da thôi.

Minh quên dặn cái này: trước khi đưa cún đi xét nghiệm thì nên đình chỉ mọi trị liệu trước đó nhé. Chỉ duy trì truyền dịch điện giải trường hợp cún bị mất nuoc nặng.
« Last Edit: February 23, 2011, 09:28:14 PM by hoangchungvet »

variant

• Thành viên
  • *
  • Xương bò 0
    • Email
« Reply #9 on: February 23, 2011, 09:46:01 PM »

Chào anh .

Như a nói tạm ngừng mọi điều trị là gồm những gì ạ . Hiện tại e đang cho cún uống becberin 2viên/ngày . Tiếp nước cho cún bằng Oresol . Cho cún chống nôn bằng men tiêu hoá của trẻ em NEOPETINE của dược phẩm TW1 ( loại dung dịch 15ml ) . Sáng mỗi ngày tiêm 4 mũi ( chống nôn - kháng sinh - Mutivitamin - Cầm máu )

Cảm ơn anh
^^!

hoangchungvet

• Tột đỉnh đam mê
  • Xương bò 31
  • Đông du.
    • Email
« Reply #10 on: February 23, 2011, 10:01:02 PM »

Chào anh .

Như a nói tạm ngừng mọi điều trị là gồm những gì ạ . Hiện tại e đang cho cún uống becberin 2viên/ngày . Tiếp nước cho cún bằng Oresol . Cho cún chống nôn bằng men tiêu hoá của trẻ em NEOPETINE của dược phẩm TW1 ( loại dung dịch 15ml ) . Sáng mỗi ngày tiêm 4 mũi ( chống nôn - kháng sinh - Mutivitamin - Cầm máu )

Cảm ơn anh
Mình đã gửi tin nhắn.

tityeu

• Ngoại Hạng
  • Xương bò 664
  • Pug, Boston Terrier, Poodle
    • Email
« Reply #11 on: February 24, 2011, 07:23:40 PM »

cún nhà bạn tốt hơn chưa?bạn chungvet giúp đỡ chắc ok rùi.chúc cún nhà bạn nhanh khỏe! :-*
(^_^) Tít_Moon (^_^)
Phone: 090 618 7979

hoangchungvet

• Tột đỉnh đam mê
  • Xương bò 31
  • Đông du.
    • Email
« Reply #12 on: February 24, 2011, 08:16:25 PM »

cún nhà bạn tốt hơn chưa?bạn chungvet giúp đỡ chắc ok rùi.chúc cún nhà bạn nhanh khỏe! :-*
Mình chỉ nhắn bạn ấy cho dừng lại các thuốc tiêm và uống trước đó trước khi nhờ BSTY xét nghiệm thôi. Chư thấy hồi âm trên diễn đàn. chỉ mong mọi sự tốt lành.

snowball

• Thành viên
  • *
  • Xương bò 1
« Reply #13 on: February 24, 2011, 08:22:15 PM »

Chào cả nhà!

2 cún nhà mình ngày hôm nay là ngày thứ 2 chữa trị ở Hanvet. Hôm nay BS cũng tiêm cho 2 cún nhà mình 4 mũi. Mình vẫn cho ăn nước cháo + đường Gluco như BS dặn nhưng cún nhà mình vẫn bỏ ăn. Tuy nhiên 2 cún có vẻ bớt đi ngoài và đi ko còn bị tanh nữa. Cún nhà mình đi phân lỏng màu vàng. Hôm nay BS cũng nói cún nhà mình bị viêm ruột vì có thể mình cho cún ăn nhiều quá. Ko biết 2 cún nhà mình có bị nhiễm Virut gì gì đó ko và làm thế nào để biết được nhỉ? Lần đầu mình nuôi cún con nên chẳng biết thế nào mà lần. Nuôi được 3 ngày thì 2 ngày ốm mình phải nghỉ ở nhà loanh quanh với mấy chú cún này mệt quá, chẳng biết phải chăm thế nào nữa.

variant

• Thành viên
  • *
  • Xương bò 0
    • Email
« Reply #14 on: February 24, 2011, 09:55:43 PM »

Thanks mọi người đã giúp đỡ . Em ấy đã đi rồi . Nhìn căn phòng trống trải mà không cầm đc nước mắt .
^^!