Welcome, Guest. Please login or register.
Did you miss your activation email?

Username: Password:

Author Topic: Tiêm phòng cho chó  (Read 9228 times)

matroi86

• Người yêu chó
  • Xương bò 2
Tiêm phòng cho chó
« on: May 03, 2010, 09:10:00 PM »

Nghe mọi người nói về tiêm phòng cho chó, em cũng có chút thắc mắc, mong anh chị em tư vấn
- Tiêm phòng cho chó thì có cần phải xem cân nặng thế nào thì tiêm được ko? Giả dụ giống chó nhỏ bao nhiêu cân thì tiêm phòng được?
- Tiêm phòng 7 bệnh,5 bệnh trước hay sau tiêm phòng dại khoảng bao lâu? Vì chuẩn bị vào hè cũng nên đi tiêm phòng dại.
- Cuối cùng nghe được nhiều thông tin trái chiều về thú y ở Hà Nội , theo mọi người em nên mua thuốc về tự chích cho cún hay mang đi đến phòng khám nào thì ổn?
- Mua thuốc về chích thì chích vào đâu thì an toàn? ( mông?)
Mong ace giúp em với!

Thanhnguyentrung82

• Ngoại Hạng
  • Xương bò 446
    • Email
Re: Tiêm phòng cho chó
« Reply #1 on: May 04, 2010, 03:25:36 PM »

Mang ra bác sỹ TY mà tiêm cho cẩn thận bạn à, tiêm phòng thui mà ko sợ bị lừa đâu.
Theo mình ko cần phải tiêm phòng dại, chó nhà mình nuôi nhốt mà, thả rông đâu mà, nghe đồn tieê phòng dại làm chó yếu đi ấy
Thành Nguyễn 0986 683 888

www.rottweler.com.vn

leloc

• Tột đỉnh đam mê
  • Xương bò 7
    • Email
« Reply #2 on: May 04, 2010, 09:44:43 PM »

Mang ra bác sỹ TY mà tiêm cho cẩn thận bạn à, tiêm phòng thui mà ko sợ bị lừa đâu.
Theo mình ko cần phải tiêm phòng dại, chó nhà mình nuôi nhốt mà, thả rông đâu mà, nghe đồn tieê phòng dại làm chó yếu đi ấy
Bạn nuôi chó thì phải tiêm phòng dại , đó là luật mà nhà nước qui định , dù sao nó tốt chứ không làm chó yếu như bạn nghĩ đâu. Chó 2 tháng thì tiêm ngừa 5 thứ bệnh , tháng thứ 3 thì tiêm lần 2, tháng thứ 4 thì tiêm ngừa dại. Bạn nên tiêm ngừa dại nó không tốn kém nhiều đâu mà sau này an toàn cho mình nữa, tôi đã thấy 1 người lớn tuổi bị bệnh dai chì vì con chó con mình nuôi( bị lây nhiểm bệnh dại từ chó ***) liếm vào vết xước trên da bàn tay điều trị rất là tốn kém

matroi86

• Người yêu chó
  • Xương bò 2
« Reply #3 on: May 04, 2010, 11:48:52 PM »

uh, mình cũng nghĩ là chó nhốt trong nhà hay thả rông thì cũng nên tiêm phòng dại chứ, quan trọng mà

nguyentaitt

• Người yêu chó
  • Xương bò -1
« Reply #4 on: May 08, 2010, 04:23:44 AM »

Tiêm phòng dại là qui định bắt buộc của Nhà nước, hơn nữa nó cũng không tốn kém nhiều, khoảng 15.000 đ/lần-năm. Nên đem đến cơ sở Thú Y để có giấy chứng nhận tiêm phòng, có dấu tròn đỏ, có chở chó đi đâu thì mang giấy này theo, thường giấy được kẹp chung trong sổ sức khỏe của chó. Ở nơi tôi ở (TPHCM), cán bộ thú y đến tận nhà để tiêm cho tất cả các hộ. Nếu mang chó đi tiêm thì nhớ ôm chó đừng để chạy, nhửi lung tung đễ bị lây bệnh.

matroi86

• Người yêu chó
  • Xương bò 2
« Reply #5 on: May 08, 2010, 10:53:04 PM »

ở Hà Nội cũng gọi thú ý đến nhà tiêm được mà, ko thì ra tổ dân phố tiêm theo đợt, tiêm phòng dại thì có tổ dân phố nhắc rồi ko lo hihi :D

dr_vet_khanh

• Tột đỉnh đam mê
  • Xương bò 25
  • TƯ VẤN 0989961015
    • Email
« Reply #6 on: May 17, 2010, 09:16:26 PM »

hiện nay chích ngừa carré trên chó tại 1 số phòng khám ở tp hcm đều yêu cầu chủ nuôi chích 3 mũi, 1 số bsty khác lại nói như thế là chích nhiều quá. nhưng thực tế ngay cả nhưng con chó của mình đẻ ra thì mình trước khi cho đều yêu cầu chích 3 mũi carré và 1 mũi dại như thế mình chỉ đến thăm tụi nó 1 năm 1 lần khi chích tái chủng thôi :D :D :D
 lịch chủng ngừa lần đầu tiên là mũi 1 lúc 7 tuần tuổi
                                           mũi 2 cách 20 ngày sau
                                           mũi 3 cách mũi 2 là 1 tháng.
  đối với bệnh dại chó 3 tháng tuổi sẽ chích ngừa dại
    sao đó thì năm thứ 2 chúng ta chỉ cần tái chủng lại 1 lần Carré với dại thôi.
 việc chích ngừa là tạo miễn dịch cho chó, lần tái chủng càng nhiều thì miễn dịch càng cao như thế chó khỏe bsty như mình sẽ thất nghiệp thôi :D :D :D
BSTY:CAO TRẦN ĐÌNH KHÁNH 
 NR 651/4 ĐIỆN BIÊN PHỦ P1 Q3
NHẬN :ĐIỀU TRỊ, TIÊM PHÒNG, GẮN CHIP, PHẨU THUẬT ( MỔ ĐẺ,TRIỆT SÃN,CẮT TAI,CẮT ĐUÔI...) CHO CHÓ MÈO TẬN NHÀ.
                           ĐT : 098.996.1015
 nếu chó của bạn biết nói, bạn sẽ ko cần bsty

dungkt1989

• Người yêu chó
  • Xương bò -12
    • Email
« Reply #7 on: May 18, 2010, 12:19:12 PM »

chó 1 tuổi bắt đầu tiêm chủng được không ạ. Giả sử 1 con chó chưa tiêm có thể qua được bệnh carre( tự nhiên khỏi) thì sau đó ta tiêm thì bệnh có tái phát không ạ. Vì theo em biết chó mà tự khỏi thì nó là 1 cá thể mang bệnh , nếu thế thì làm sao tiêm được. Hay chỉ có nước cho nó củ giềng ạ

dr_vet_khanh

• Tột đỉnh đam mê
  • Xương bò 25
  • TƯ VẤN 0989961015
    • Email
« Reply #8 on: May 20, 2010, 02:10:49 AM »

miễn dịch có thể giãm dần theo năm tháng,nếu em không tiêm chủng thì sẽ có ngày em sẽ hối hận thì lúc đó không kịp rồi. ngay cả thầy khánh BS TOÀN cũng không dám ỷ y như vậy nên chó BK của bác sống đến được 16 năm rồi nhìn thì ko ai nghĩ mina đến tuổi đó đâu
 mina lúc tắm nè :D :D :D :D
 <embed width="600" height="361" type="application/x-shockwave-flash" allowFullscreen="true" allowNetworking="all" wmode="transparent" src="http://static.photobucket.com/player.swf?file=http://vid683.photobucket.com/albums/vv200/dr_vet_khanh/Video007.flv">
 tiêm chũng trong lúc chó khỏe mạnh thì không bao giờ quá muộn
  to dungkt 1989 : em nên tìm hiểu thêm thế nào là 1 cá thể mang bệnh, xem có khả năng lây truyền mần bệnh không?và thế nào là vật mang trùng nhé.
 giã sử 1 con chó chưa tiêm ngừa có thể qua được bệnh carré vậy em có đặc câu hỏi tại sao nó qua được không? nhờ kháng thể *** truyền hay nhờ bsty? chưa có bsty nào dám nói là mình trị được bệnh carré đâu nhé, anh dám chắc với em điều đó vì đó là bệnh do siêu vi ( virus ) nó không có thuốc đặc trị chỉ có vaccin phòng thôi, còn 1 số người có sử dụng kháng huyết thanh chống lại nó thì không lường trước được hậu quả của nó, đó chỉ là 50% cơ hội sống sót thôi. giá thành lại rất cao và hiện tại chỉ có pháp là có sãn xuất thôi nhé
« Last Edit: May 20, 2010, 02:22:06 AM by dr_vet_khanh »
BSTY:CAO TRẦN ĐÌNH KHÁNH 
 NR 651/4 ĐIỆN BIÊN PHỦ P1 Q3
NHẬN :ĐIỀU TRỊ, TIÊM PHÒNG, GẮN CHIP, PHẨU THUẬT ( MỔ ĐẺ,TRIỆT SÃN,CẮT TAI,CẮT ĐUÔI...) CHO CHÓ MÈO TẬN NHÀ.
                           ĐT : 098.996.1015
 nếu chó của bạn biết nói, bạn sẽ ko cần bsty

matroi86

• Người yêu chó
  • Xương bò 2
« Reply #9 on: May 21, 2010, 12:25:41 AM »

hic trông con chó như bị liệt vậy, nuôi chó cũng vất vả phết, lên đây mới biết nhìu loại bệnh vậy

dungkt1989

• Người yêu chó
  • Xương bò -12
    • Email
« Reply #10 on: May 21, 2010, 06:32:25 AM »

cảm ơn anh đã trả lời thắc mắc của em  :D